Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chi phí hợp lý không được vượt quá 10% trong tổng chi phí

Các bác giải thích dùm em câu này: Các khoản chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, tiếp tân, khánh tiết, chi phí giao dịch, đối ngoại, chi hoa hồng môi giới, chi phí hội nghị và các loại chi phí khác có hoá đơn, chứng từ hợp pháp gắn với kết quả kinh doanh được tính vào chi phí hợp lý, nhưng không vượt quá 10% tổng các khoản chi phí hợp lý. Như vậy thì chúng ta đang so sánh giữa những TK nào vậy ạ?

Ðề: Chi phí hợp lý không được vượt quá 10% trong tổng chi phí

Nếu số dư của TK 642 = 10tr, TK 641 = 5 tr, TK 635 = 5tr, TK 632 = 20 Tr. Vậy ý của bác có phải là 10/(10+5+5+20)*100% = 25%, nếu vượt quá như vậy thì chúng ta phải xử lý như thế nào được ạ?

TK 642, 635, 632 K CO SỐ DƯ

Xin lỗi bak, ý em là Số phát sinh TK 642 = 10tr, TK 641 = 5 tr, TK 635 = 5tr, TK 632 = 20 Tr. Vậy ý của bác có phải là 10/(10+5+5+20)*100% = 25%, nếu vượt quá như vậy thì chúng ta phải xử lý như thế nào được ạ?

Trích dẫn Gửi bởi rdhoangcuong
    Các bác giải thích dùm em câu này: Các khoản chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, tiếp tân, khánh tiết, chi phí giao dịch, đối ngoại, chi hoa hồng môi giới, chi phí hội nghị và các loại chi phí khác có hoá đơn, chứng từ hợp pháp gắn với kết quả kinh doanh được tính vào chi phí hợp lý, nhưng không vượt quá 10% tổng các khoản chi phí hợp lý. Như vậy thì chúng ta đang so sánh giữa những TK nào vậy ạ?
    Gọi các CP mà bạn liệt kê là A (A gồm: CP quảng cáo, tiếp thị...)
    Các chi phí hợp lý còn lại là B (bạn chú ý nhé trong B có thể có cả A nhưng bạn vẫn phải tách riêng ra A và 8-)
    Thứ nhất các khoản chi trên có thể là 641 (chi phí hoa hồng), TK 642( chi phí tiếp khách), TK 811... chứ không có quy định là những TK cụ thể nào
    Thứ 2 ý "không vượt quá 10%..." nghĩa là A < 10% (A +B )
    TH mà A > 10% ( A + B ) thì khi tính thuế TNDN thì phần chênh lệch bạn tự trừ ra khỏi chi phí hợp lý

Cảm ơn bác, em đang dần dần hiểu rồi. Đọc lại mới thấy đó là TK 6418 và 6428, có nghĩa là (PS 6418 + PS 6428-)/(PS 632, 635, 641, 642) > 10%, thì phần vượt quá đấy phải trừ đi không được tính vào Cp để giảm thuế TNDN. Nhưng sao lại có TK 811 hả bác, bác có ví dụ nào về TK này không ạ?