Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

thuế TNDN được miễn giảm

Năm 2007 công ty em mới thành lập nên năm 2009 còn được giảm 30% số thuế TNDN phải nộp như vậy phần mà được giảm ko phải nộp đó em có cần phải định khoản và theo dõi ko
    VD
    khi Tạm tính thuế TNDN là 3tr nhưng được giảm 30% vậy công ty em chỉ nộp có 2 tr mốt thôi vậy em chỉ định khoản số tạm nộp là 2,1tr có đúng ko.
    Khi quyết toán thuế TNDN đúng ra phải nộp là 21tr nhưng được giảm 30% thì em phải nộp có 14,7 tr như vậy em chỉ định khoản N821/3334:14,7 tr thôi vậy các bác xem có đúng ko hay vẫn phải định khoản cả phần được miễn nộp kia vào

Trích dẫn Gửi bởi lapnghiepdn
    Năm 2007 công ty em mới thành lập nên năm 2009 còn được giảm 30% số thuế TNDN phải nộp như vậy phần mà được giảm ko phải nộp đó em có cần phải định khoản và theo dõi ko
    VD
    khi Tạm tính thuế TNDN là 3tr nhưng được giảm 30% vậy công ty em chỉ nộp có 2 tr mốt thôi vậy em chỉ định khoản số tạm nộp là 2,1tr có đúng ko.
    Khi quyết toán thuế TNDN đúng ra phải nộp là 21tr nhưng được giảm 30% thì em phải nộp có 14,7 tr như vậy em chỉ định khoản N821/3334:14,7 tr thôi vậy các bác xem có đúng ko hay vẫn phải định khoản cả phần được miễn nộp kia vào
    Để theo dõi được bản chất nghiệp vụ theo thời kỳ em cần hạch toán N821/C3334 theo số chưa miễn giảm, sau đó em hạch toán số được miễn giảm bằng cách hạch toán ngược lại N3334/C821.

Ðề: Re: thuế TNDN được miễn giảm

Trích dẫn Gửi bởi kimoanhbn
    Theo mình mặc dù dược miễn giảm 30% thuế TNDN nhưng bạn vẫn phải theo dõi trên sổ sách chi tiết. Số tiền thuế TNDN, số tiền được miễn giảm và phải nộp ntn. Thuế TNDN là khoản thuế mà nhà nước tính vào lợi nhuận sau thuế vậy nên số này sẽ phản ánh TK 421 của cty bạn
    theo dõ thì mình vẫn theo dõi nhưng mình ko định khoản vào phần mềm vì nếu định khoản vào mình ko kết chuyển hết thì cứ treo mãi số dư cũng ko được nên mình chỉ để theo dõi riêng thôi được chứ bạn