Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

doanh thu thực tế phát sinh

Theo tài liệu hướng dẫn của cục thuế:
    Đối với các cơ sở kinh doanh làm đại lý bán hàng hưởng hoa hồng, doanh thu thực tế phát sinh là doanh thu theo các tờ khai thuế GTGT trừ đi (-) giá trị của hàng bán đại lý.

Mình kg hiểu "giá trị của hàng bán đại lý" là ntnao? Các bạn giải thích giúp mình. Cám ơn

Ðề: doanh thu thực tế phát sinh

Không biết bạn lấy chỗ nào vậy mình thấy không có nào nói như vậy bạn có thể nói chỗ nào THông tư nào không.

mình chỉ thấy đối với đại lý bán hàng hưởng hoa hồng thì doanh thu thực tế là số hoa hồng được hưởng sau khi trừ các khoản khác đi thui

Mình cũng chỉ thấy có vậy; không biết pác ấy lấy đâu; pác ơi; pác có onl thì nói cho mọi người biết với nhé.

Các b xem trong link này,
    http://www.gdt.gov.vn/gdtLive/Trang-chu/Tin-tuc/News?contentId=118054
    ở phần "hướng dẫn khai thuế / Xác định doanh thu thực tế phát sinh một số trường hợp cụ thể"

Theo mình thì giá trị hoa hồng đại lý hưởng là doanh thu thực tế
    còn khoản giá trị hàng của đại lý đó chính là giá trị hàng hóa hay nói theo dân kế toán là giá vốn của số hàng hóa nhập về
    bạn cứ hạch toán ra khi nhập về thì hạch
    nợ Tk 156
    có Tk 111,112,331
    khi bán thì PA
    Nợ Tk 632
    Có Tk 156

Câu này đúng rôi vì khi bên bạn bán hàng cho khách hàng vẫn phải lập hóa đơn và kê khai thuế khi đó sẽ có phát sinh doanh số bán chưa thuế mà doanh số đó không phải là doanh thu của bên bạn mà là doanh thu của chủ hàng nên bên bạn phải trừ ra. Chúc thành công.

Trích dẫn Gửi bởi atina3112
    Theo tài liệu hướng dẫn của cục thuế:
    Đối với các cơ sở kinh doanh làm đại lý bán hàng hưởng hoa hồng, doanh thu thực tế phát sinh là doanh thu theo các tờ khai thuế GTGT trừ đi (-) giá trị của hàng bán đại lý.

Mình kg hiểu "giá trị của hàng bán đại lý" là ntnao? Các bạn giải thích giúp mình. Cám ơn
    Vì bạn đã chỉ ra cái địa chỉ mà bạn nói thì mình sẽ giải thích cho bạn hiểu thêm;
    - Giá trị hàng đại lý ở đây là giá trị mà Công ty giao cho đại lý bán hàng (giá vốn)
    - Và Doanh thu theo tờ khai thuế là giá bán mà Đại lý bán cho khách hàng + với doanh thu hoa hồng nữa

Đây chỉ là ý hiểu của mình.

vì mình thấy trong giấy CN ĐK KD của cty mình, ngành nghề kinh doanh là đại lý bán hàng hưởng hoa hồng nên mình mới thắc mắc về doanh thu thực tế phát sinh khi đọc tài liệu đó bên cục thuế.
    Ví dụ như cty mình mua của cty B 1 đơn hàng X có giá trước thuế là 3.000.000, vat 300.000, tc là 3.300.000. Sau đó cty mình bán cho cty C trước thuế 4.000.000, vat 400.000, tc 4.400.000. Khi báo cáo thuế GTGT hàng tháng thì mình đóng chêch lệch vat là 100.000 rồi, vậy khi báo cáo tndn tạm tính thì phần doanh thu của mình là 4.000.000. Còn chi phí phát sinh là 3.300.000 (tiền mua hàng từ công ty 8-) + thuế gtgt 100.000 nữa có đúng kg?

Theo mình : Vậy là công ty là đại lý bán không đúng giá, giống như doanh nghiệp thương mại vậy, mua đi bán lại ( trường hợp đặc bệt của đại lý). Nếu vậy thì Dthu của bên bạn là 4 triệu. Còn tài liệu của cơ quan thuế đúng với đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng. Thuế giá trị gia tăng không phải là chi phí của bên bạn(bên bạn chỉ nộp hộ thôi bạn thu của người ta 400 rồi mà). Người tiêu dùng cuối cùng là người nộp thuế đó.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối