Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

báo cáo thúê thu nhập doanh nghiệp tạm tính

em kính chào các anh chị kế toán.em đã xem qua các chỉ dẫn về phương pháp báo cáo thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính nhưng do em mới chuyển sang công việc báo cáo thuế nên có một vài điều vướng mắc không biết đúng sai.rất mong các anh chị sẽ góp ý cho em.
    báo cáo thuế tndn tạm tính thường chỉ là cộng lại của 3 tháng trong 1 quý nhưng sao có những công ty lại giữ nguyên doanh thu và lại tăng thêm phần chi phí,và nếu đó là chi phí thì có thể là những chi phí nào.mong các anh chi góp ý.
    em xin chân thành càm ơn
    :khonghiu:

Ðề: báo cáo thúê thu nhập doanh nghiệp tạm tính

doanh thu thì cộng lại của 3 tháng trong quí.
    chi phí thì ngòai cộng 3 tháng chi phí 641, 642, giá vốn xuất kho (152/155), chi phí lương, cp khấu hao.

Trích dẫn Gửi bởi tuankt_vqt
    doanh thu thì cộng lại của 3 tháng trong quí.
    chi phí thì ngòai cộng 3 tháng chi phí 641, 642, giá vốn xuất kho (152/155), chi phí lương, cp khấu hao.
    dạ như vậy thì những chi phí đó thì được lấy từ đâu vậy anh vì khi em theo dõi hoá đơn thì không thấy có bất cứ hoá đơn gì về chi phi 641.642.632 hết.em nghĩ những chi phí đó chỉ đưa vào báo cáo năm thôi chứ

khong co gi quan trong cả, đây là thuế TNDN TT thôi. không cần độ chính xác cao đâu, tính sơ qua thôi

632 bạn căn cứ vào Nhập xuất tồn hàng hoá để tính, còm 641 hay 642 bạn dựa vào các hoá đơn tiền điện, tiền nước, tiền điện thoại!!

Trích dẫn Gửi bởi wiliam_angel
    dạ như vậy thì những chi phí đó thì được lấy từ đâu vậy anh vì khi em theo dõi hoá đơn thì không thấy có bất cứ hoá đơn gì về chi phi 641.642.632 hết.em nghĩ những chi phí đó chỉ đưa vào báo cáo năm thôi chứ
    bạn nên hiểu rõ thế nào là cp, chẳng nhẽ cty bạn ko có một chi phí gì hay sao? ko mua vào, ko bán ra, ko trả lương cho nhân viên hay sao mà ko có chi phí vậy?

Trích dẫn Gửi bởi wiliam_angel
    em kính chào các anh chị kế toán.em đã xem qua các chỉ dẫn về phương pháp báo cáo thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính nhưng do em mới chuyển sang công việc báo cáo thuế nên có một vài điều vướng mắc không biết đúng sai.rất mong các anh chị sẽ góp ý cho em.
    báo cáo thuế tndn tạm tính thường chỉ là cộng lại của 3 tháng trong 1 quý nhưng sao có những công ty lại giữ nguyên doanh thu và lại tăng thêm phần chi phí,và nếu đó là chi phí thì có thể là những chi phí nào.mong các anh chi góp ý.
    em xin chân thành càm ơn
    :khonghiu:
    Dòng màu xanh đó là vì Doanh thu theo đúng hoá đơn mình xuất ra trogn 3 tháng rồi nên ko thể tăng giảm được nữa, còn chi phí thì linh động hơn, có thể điều chỉnh tăng giảm được, mà thường là tăng lên để nộp thuế ít đi em ạ.
    Và chi phí ở đây là toàn bộ chi phí liên quan đến hoạt động SXKD của DN.

vì là thuế TNDN tạm tính nên chi phí ngoài những chi phí thể hiện trên hóa đơn đầu vào còn có những chi phí ước tính khác.

Tiện đây cho mình hỏi với, Cty mình mới thành lập quý 3 năm 2009, quý 3 mình tạm tính thuế TNDN báo lỗ, quý 4 mình tạm tính lãi, Cuối năm quyết toán thì lợi nhuận lại thấp hơn lợi nhuận tạm tính quý 4, Vậy bjờ mìh nộp thuế TNDN thì phải nộp theo số nào vậy? Theo số tạm tính quý 4 hay theo báo cáo quyết toán năm? Cho mình ý kiến với vì năm nay dc gia hạn nộp nên mình chưa đi nộp thuế TNDN mà
    :mocmui:

Trích dẫn Gửi bởi tuyen09
    Tiện đây cho mình hỏi với, Cty mình mới thành lập quý 3 năm 2009, quý 3 mình tạm tính thuế TNDN báo lỗ, quý 4 mình tạm tính lãi, Cuối năm quyết toán thì lợi nhuận lại thấp hơn lợi nhuận tạm tính quý 4, Vậy bjờ mìh nộp thuế TNDN thì phải nộp theo số nào vậy? Theo số tạm tính quý 4 hay theo báo cáo quyết toán năm? Cho mình ý kiến với vì năm nay dc gia hạn nộp nên mình chưa đi nộp thuế TNDN mà
    :mocmui:
    bạn phải theo quyết toán cuối năm chứ ,sao lại theo quý 4 đc.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối