Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Khó khăn khi quyết toán thuế TNDN?

mong cả nhà giúp đỡ nghiệp vụ này giúp cheo nha:
    4 quý trong năm minh đều làm tạm tính thuế TNDN lãi,tổng pải nộp cho thuế là 3.780.000, Nhưng quý 4= 1.050.000 sang tháng 1 /2010 mới nộp,
    Nhưng cuối năm báo cáo kết quả kinh doanh thì cty lỗ 1.956.990, Nhưng vì có TSCD ,và CCDC ko có chứng từ hợp lý nên khi quyết toán thúe TNDN mình pải tách ra,dẫn đến quyết toán thì lời 2.457.527đ.Giờ mình hoạch toán nghiệp vụ này thế nào ah, Trên bảng cân đối tài khoản và bảng CDKT mình đưa vào như thế nào ah, mong các bạn giúp đỡ

Ðề: Khó khăn khi quyết toán thuế TNDN?

Công ty mình năm nay cũng bị lời, Mình định khoản là Số thuế GTGT phải nộp : Nợ 3331/ Có 133

Theo mình thì CQT chỉ quan tâm phần quyết toán thuế thôi.
    Vì vậy coi như cty bạn lãi.
    Nhưng do số tạm tính vượt quá số thuế phải nộp nên bạn diều chỉnh giảm số thuế phải nộp
    Nếu đã nộp thuế TNDN
    Nợ 3334/Có 821 : 3.780.000 - thuế phải nộp
    Chênh lệch đã nộp coi như bạn nộp thừa để cấn trừ kỳ sau

Nuế chưa nộp thì giờ ĐK phần thuế phải nộp
    Nợ 821/Có 3334 :2.457.527 x thuế suất

Mọi người góp ý mình với.
    Mình đang làm quyết toán thuế TNDN, Cty mình được hưởng ưu đãi thuế với thuế suất 10% và đang trong thời gian miễn 100% ( chỉ một phần lợi nhuận thôi)
    Mình khai mẫu 03-4A thì ok rồi.
    Nhưng năm 2009 mình được miễn giảm 30% số thuế phải nộp cho cả năm.
    Vậy trên tờ khai quyết toán số thuế phải nộp trên tờ khai vẫn là số chưa giảm theo 30% phải không?
    Số giảm theo 30% mình ghi riêng bằng tay ở phần dưới theo NQ 03 phải không? Ghi vậy nộp tờ khai CQT quét mã vạch không ghi phần giảm đó thì sao?

Trích dẫn Gửi bởi At_Hc
    Công ty mình năm nay cũng bị lời, Mình định khoản là Số thuế GTGT phải nộp : Nợ 3331/ Có 133
    bạn dùng từ vui quá, bạn phải căn cứ vào số thuế TNDN tạm tính trong năm so với số thuế TNDN thực tế phải nộp rồi mơi định khoản các bút toán

Trích dẫn Gửi bởi Fugaca
    Mọi người góp ý mình với.
    Mình đang làm quyết toán thuế TNDN, Cty mình được hưởng ưu đãi thuế với thuế suất 10% và đang trong thời gian miễn 100% ( chỉ một phần lợi nhuận thôi)
    Mình khai mẫu 03-4A thì ok rồi.
    Nhưng năm 2009 mình được miễn giảm 30% số thuế phải nộp cho cả năm.
    Vậy trên tờ khai quyết toán số thuế phải nộp trên tờ khai vẫn là số chưa giảm theo 30% phải không?
    Số giảm theo 30% mình ghi riêng bằng tay ở phần dưới theo NQ 03 phải không? Ghi vậy nộp tờ khai CQT quét mã vạch không ghi phần giảm đó thì sao?
    1. Sẽ lập BCTC, QT thuế TNDN, QT thuế TNCN trên p.mềm HTKK 2.5.0 (ngày 16/03/2010 sẽ có trên mạng)
    2. Các khoản thuế TNDN được ưu đãi sẽ khai trên PL03-4H/TNDN. khoản giảm trừ 30% theo nghị quyết 30 sẽ được nhập vào 3.7 trên PL03-4H/TNDN