Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Kết chuyển lỗ thuế TNDN

Năm 2008 TNDN của công ty bị lỗ, khi sang năm 2009 kế toán ko kết chuyển lỗ sang quý 1, quý 2, quý 3. Quý 4 e mới làm, thì mọi người bảo e làm lại tờ khai thuế TNDN Quý 1, quý 2, quý 3 và kết chuyển lỗ sang. E làm vậy nhưng chi cục thuế họ ko đồng ý cho đổi lại. Vậy e sẽ phải làm gì với số lỗ năm 2008? tờ khai tạm tính quý 4/ 2009 e có được kết chuyển lỗ từ năm 2008 ko? Hay phải làm thế nào? Thủ tục, giấy tờ công văn giải trình thế nào? Các anh chị trong diễn đàn giúp e với.

Ðề: Kết chuyển lỗ thuế TNDN

Trích dẫn Gửi bởi meomithoa
    Năm 2008 TNDN của công ty bị lỗ, khi sang năm 2009 kế toán ko kết chuyển lỗ sang quý 1, quý 2, quý 3. Quý 4 e mới làm, thì mọi người bảo e làm lại tờ khai thuế TNDN Quý 1, quý 2, quý 3 và kết chuyển lỗ sang. E làm vậy nhưng chi cục thuế họ ko đồng ý cho đổi lại. Vậy e sẽ phải làm gì với số lỗ năm 2008? tờ khai tạm tính quý 4/ 2009 e có được kết chuyển lỗ từ năm 2008 ko? Hay phải làm thế nào? Thủ tục, giấy tờ công văn giải trình thế nào? Các anh chị trong diễn đàn giúp e với.
    Được phép k.chuyển lỗ trông 5 năm mà bạn, nếu bạn k.chuyển ngay từ Q1/09 thì chuẩn hơn nhưng nếu chưa chuyển thì Q4/09 hoặc QT thuế TNDN 09 bạn làm k.chuyển cũng được

Trích dẫn Gửi bởi maibiec83
    Được phép k.chuyển lỗ trông 5 năm mà bạn, nếu bạn k.chuyển ngay từ Q1/09 thì chuẩn hơn nhưng nếu chưa chuyển thì Q4/09 hoặc QT thuế TNDN 09 bạn làm k.chuyển cũng được
    Quý 4 cty bạn lãi hay lỗ. Nếu cty bạn lãi, chuyển hết số lỗ năm 2008 vào (chú ý chỉ chuyển đúng bằng số lãi quý 4 thôi nhé).
    Khi quyết toán, bạn chuyễn hết số lãi năm 2008 vào là ok. Ko cần phải chỉnh lại toè khai quý 1, 2, 3.

vấn đề chuyển lỗ là tính toán của bạn đó, nên chuyển lỗ vào kỳ tính thuế mà đơn vị bạn có lãi và chuyển tối đa chỉ bằng số lãi của quý đó
    khi đó thu nhập chịu thuế TNDN của bạn sẽ giảm

Trích dẫn Gửi bởi maibiec83
    được phép chuyển lỗ năm năm nhưng tới năm nào có lãi mình mới kết chuyển qua tưng năm nhen

Qua đây em cũng hỏi chút, năm 206 cty lỗ 26tr và đã làm kế hoạch chuyển lỗ sang 2 năm kế tiếp sau mỗi năm 13tr, năm 207 lãi nhưng năm 208 lại lỗ 160tr nên mình lại thấy chị KT trước làm kế hoạch chuyển số lỗ lẽ ra chuyển cho năm 208 sang năm 209(13tr). Quý 1 năm 209 thấy tờ khai tạm tính kc hơn 30tr lỗ của năm trước, 2 quý 2 và 3 đều lỗ nên không thấy kc lỗ, đến quý 4 mình vào làm thì lãi quá nhiều nên mình muốn chuyển nốt số lỗ của năm ngoái không biết có được không, và số lỗ 13 tr của năm trước nữa có đc chuyển không?