Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Thuế môn bài có được tính vào chi phí không?

Nhà mình ơi!cho em hỏi thuế môn bài có được tính vào chi phí không? Với lại công ty em lúc thành lập đăng ký vốn kinh doanh là 10 tỷ. Nhưng thực tế các thành viên góp vốn không nộp đủ số vốn đã đăng ký. Bây giờ công ty làm ăn không được tốt lắm. Em muốn điều chỉnh lại vốn kinh doanh cho phù hợp với quy mô doanh nghiệp. vậy thủ tục điều chỉnh vốn như thế nào ạ? Chỉ giúp em với! thanks cả nhà nha

Ðề: Thuế môn bài có được tính vào chi phí không?

Thuế môn bài đưa vào 642 nhé! Tính vào chi phí luôn bạn à~!

Thuế môn bài vẫn được tính vào chi phí hợp lý bạn kết chuyển vào 642 bạn nhé.Bạn muón điều chỉnh vốn điều lệ thì phải thay đổi giấy phép kinh doanh bạn nhé.

Trích dẫn Gửi bởi cay ngo dong
    Nhà mình ơi!cho em hỏi thuế môn bài có được tính vào chi phí không? Với lại công ty em lúc thành lập đăng ký vốn kinh doanh là 10 tỷ. Nhưng thực tế các thành viên góp vốn không nộp đủ số vốn đã đăng ký. Bây giờ công ty làm ăn không được tốt lắm. Em muốn điều chỉnh lại vốn kinh doanh cho phù hợp với quy mô doanh nghiệp. vậy thủ tục điều chỉnh vốn như thế nào ạ? Chỉ giúp em với! thanks cả nhà nha
    - Ht thuế môn bài
    + Nợ Tk 642/ Có Tk 3338
    + Nợ TK 3338/Có TK 111..

Điều chỉnh vốn điều lệ thì thay đổi giấy phép KD

Thuế môn bài đưa vào TK 6425 bạn nhé! Còn muốn thay đổi vốn bạn có thể tham khảo dưới đây:

Thủ tục thay đổi vốn điều lệ
    Một số mẫu giấy tờ bạn có thể mua tại sở kế hoạch & đầu tư. Sau khi hoàn thành đầy đủ các thủ tục trên, bạn đem hồ sơ đến sở kế hoạch đầu tư nơi công ty bạn đăng ký kinh doanh để nộp

Đề làm thủ tục thay đổi vốn điều lệ, bạn cần phải tiến hành các thủ tục sau:

1. Thông báo thay đổi vốn điều lệ (theo mẫu).
    2. Quyết định về việc thay đổi vốn điều lệ của:
    + Hội đồng thành viên (đối với công ty TNHH hai thành viên trở lên);
    + Chủ sở hữu công ty (đối với công ty TNHH một thành viên);
    + Đại hội đồng cổ đông (đối với công ty cổ phần);
    + Các thành viên hợp danh (đối với công ty hợp danh).
    3. Biên bản họp về việc thay đổi vốn điều lệ của:
    + Hội đồng thành viên (đối với công ty TNHH hai thành viên trở lên);
    + Đại hội đồng cổ đông (đối với công ty cổ phần);
    + Các thành viên hợp danh (đối với công ty hợp danh).
    4. Giấy tờ xác nhận việc góp vốn của thành viên mới tiếp nhận vào công ty (nếu có tiếp nhận thành viên mới).
    5. Báo cáo tài chính của công ty tại kỳ gần nhất với thời điểm quyết định giảm vốn điều lệ (đối với trường hợp giảm vốn điều lệ).
    6. Giấy tờ chứng thực cá nhân còn hiệu lực của thành viên mới góp vốn vào công ty theo quy định như sau:
    + Đối với công dân Việt Nam ở trong nước: Bản sao hợp lệ chứng minh nhân dân (hoặc hộ chiếu) còn hiệu lực.
    + Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài: Bản sao hợp lệ hộ chiếu, các giấy tờ xác nhận nguồn gốc Việt Nam theo quy định.
    + Đối với người nước ngoài thường trú tại Việt Nam: Bản sao hợp lệ hộ chiếu, thẻ thường trú do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp.
    7. Xuất trình bản chính và nộp bản sao giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp.
    Một số mẫu giấy tờ bạn có thể mua tại sở kế hoạch & đầu tư. Sau khi hoàn thành đầy đủ các thủ tục trên, bạn đem hồ sơ đến sở kế hoạch đầu tư nơi công ty bạn đăng ký kinh doanh để nộp.

Các bác góp ý thêm nhé!

thuế môn bài bạn đưa vô tk 642 nhé, còn việc bạn muốn thay đổi vốn cho phù hợp với cty. cty bạn thuộc cty TNHH mấy thành viên, bạn lây mẫu cty rùi điền đầy đủ thông tin trong điều lệ cty,và giấy phép đăng ký kinh doanh, 1 chứng minh nhân dân photo của chủ DN, sổ hộ khẩu của chủ DN, xuống sở kế hoạch và đầu tư xin mẫu bảng kê khai đăng ký thuế, rùi người ta sẽ hướng dẫn bạn làm.

Đúng rùi đấy
    Các bác trả lời đúng hết đó
    Thuế môn bài đưa vào 6425