Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Kết chuyển lỗ như thế nào?

các anh chị cho em hỏi: Năm 2007 cty em lỗ, nó được kết chuyển sang 2008 phải không ạ? Chị KT cty em làm kết chuyển theo quý (vì tờ khai T.TNDN làm theo quý)(Chị KT lấy khoản lỗ năm 2007 chia cho 4, rồi mỗi quý kết chuyển một phần). Cho em hỏi khoản này phản ánh như thế nào trên BCĐKT, khi mà BCĐKT em lập theo tháng.
    --------------------------------------------------------

Ðề: Kết chuyển lỗ như thế nào?

Nếu bạn băn khoăn vậy thì chuyển lỗ 1 lần ở cuối năm thôi, hàng quý cứ nộp thuế đi cho nó oai.

Trích dẫn Gửi bởi hoahong1505
    Nếu bạn băn khoăn vậy thì chuyển lỗ 1 lần ở cuối năm thôi, hàng quý cứ nộp thuế đi cho nó oai.
    Híc, để cuối năm mới kết chuyển thì có lỗ đi nữa (vì được chuyển lỗ) thì thuế trong năm đã đóng mất tiêu rùi, khó lấy lại lém.

Kết chuyển k đc quá 5 năm đâu bạn à. Ví dụ năm 2008 lỗ thì bạn chỉ đc kết chuyển đến 2012 thôi.

nếu lỗ năm trước thì TTN tạm tính thì cứ tạm tính =0(vì tạm tính). Khi nào hết lỗ thì đóng TTN TT.

Trích dẫn Gửi bởi 0neHeart
    Kết chuyển k đc quá 5 năm đâu bạn à. Ví dụ năm 2008 lỗ thì bạn chỉ đc kết chuyển đến 2012 thôi.
    Không quá 5 năm, lỗ năm 2008 thì được chuyển trễ nhất là 2013 bạn áh

cho em hỏi. theo thông tư 134 thì năm 2006,2007,2008 không phải đăng ký chuyển lỗ. Vậy cớ sao mình vẫn làm cái mẫu chuyển lỗ 03-2A/TNDN nhỉ. Như thế là coi như đăng ký chuyển lỗ roài còn gì. nếu không làm mẫu 03-02A/TNDN thì có được chuyển lỗ không nhỉ? Vì năm 2004-2007 cty lỗ nhưng không đăng ký và cũng không làm mẫu 03-2A/TNDN gì cả. Năm 2008 này có tý lợi nhận nên muốn chuyển lỗ giảm khoản thuế tí đó mà.

Giúp mình với, công ty mình lổ 2008 khoảng 20trieu đã chuyển lổ sang quý I/2009 cộng với lổ quý I hơn 10Triệu, đến quý II tiếp tục lổ hơn 4trieu nhưng trong tờ khai thuế TNDN tạm tính 01A mình không chuyển lổ của quýI, đến Quý III này cty lãi khoảng 1Triệu,mình muốn chuyển lổ vào có được không? Và phải tính chuyển như thế nào?
    Mong các bạn giúp.