Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

tỷ lệ %thu nhập chịu thuế trên doanh thu thì nên lấy là bao nhiêu %?

Công ty mình mới thành lập T6/2009.chủ yếu là chí phí,hóa đơn đầu vào, mới xuất có hai hóa đơn đâu ra.mình đang làm thuế thu nhập doanh nghiệp quý 3 theo mẫu 01B/TNDN.Mình muốn hỏi: +doanh thu thực tế theo thuế suất chung là tống giá trị 2 hóa đơn đầu ra(không thuế )? +tỷ lệ %thu nhập chịu thuế trên doanh thu thì nên lấy là bao nhiêu %? thanks.

Ðề: thuế thu nhập doanh nghiệp

Trích dẫn Gửi bởi thanhhoa277
    Công ty mình mới thành lập T6/2009.chủ yếu là chí phí,hóa đơn đầu vào, mới xuất có hai hóa đơn đâu ra.mình đang làm thuế thu nhập doanh nghiệp quý 3 theo mẫu 01B/TNDN.Mình muốn hỏi: +doanh thu thực tế theo thuế suất chung là tống giá trị 2 hóa đơn đầu ra(không thuế )? +tỷ lệ %thu nhập chịu thuế trên doanh thu thì nên lấy là bao nhiêu %? thanks.
    Tùy ở bạn thôi, ước lượng xem với mức doanh thu như vậy thì khoản lợi nhuận đạt được bao nhiêu. Vì là năm đầu nên mình có thể chọn tỷ lệ sao cho hợp lý.

Bạn có thể chọn % chi phí tuỳ theo mức doanh thu của công ty bạn hợp lý. Cách nữa là bạn làm sổ sách chốt theo tháng thì chi phí sẽ tính sẽ là số gần chuẩn đó, lại tiện cho việc làm báo cáo tài Chính năm nhé.

Bạn chỉ cụ thể hơn cho mình với.với mức doanh thu vậy thi công ty mình coi như là chưa có lợi nhuận ruì.vì chi phí lớn hơn nhiều..có đứa bạn bảo mình là mặc dù lỗ nhưng cũng nên điều chỉnh nộp thuế thu nhập 100.000 cho các bác thuế vui lòng, như vậy mình tính ra tỷ lệ % thu nhập chịu thuế trên doanh thu là 4%.bạn thấy mình làm như vậy thì có ổn không?
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    mình cảm ơn bạn phươngnga83..nhưng cách của bạn chỉ là áp dung cho mẫu 01A. Mình làm theo mẫu 01B cơ mà

Mình phải làm cho thực tế bạn ạ nếu cty bạn mới thành lập nhiều chi phí liên quan mới đầu mà để lãi thì sau này khó điều chỉnh lắm.Nếu bạn muốn lấy lòng các pác thuế thì nên làm cho khớp với tình hình hoạt động thực tế của DN . Nếu cuối năm khi quyết toán mà lỗ thật thì khó ăn nói với các pác thuế lắm đó.

mình cũng nghi như bạn đó.thế, đối với doanh nghiệp mới thành lâp, muốn tính tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu thỉ mình phải áp dung theo công thức nao?mình thật sự không rõ về phần thuế thu nhập doanh nghiệp?

Ðề: tỷ lệ %thu nhập chịu thuế trên doanh thu thì nên lấy là bao nhiêu %?

Trích dẫn Gửi bởi thanhhoa277
    DN mới thành lập không được phép sử dụng mẫu 03-1B, bắt buộc dùng 03-1A. Chi tiết tại phần khai thuế TNDN trong thông tư 60/2007/TT-BTC.

Trích dẫn Gửi bởi tiger2774
    DN mới thành lập không được phép sử dụng mẫu 03-1B, bắt buộc dùng 03-1A. Chi tiết tại phần khai thuế TNDN trong thông tư 60/2007/TT-BTC.
    Vấn đề này đâu bắt buộc đâu anh, nếu làm theo mẫu 01B/TNDN thì
    căn cứ vào tình hình sản xuất kinh doanh thực tế của quý và dự kiến của cả năm để xác định tỷ lệ tạm nộp trong quý. Đồng thời CSKD gửi cho cơ quan thuế bản xác định tỷ lệ thu nhập tạm nộp bao gồm các chỉ tiêu sau:
    + Tổng doanh thu dự kiến cả năm
    + Chi phí SXKD dự kiến cả năm
    + TNDN dự kiến cả năm
    + Tỷ lệ tạm nộp trong năm .

mẫu 03-1A, 03-1B là khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp năm hoặc khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp đến thời điểm chấm dứt hoạt động kinh doanh, chấm dứt hợp đồng, chuyển đổi hình thức sở hữu doanh nghiệp, tổ chức lại doanh nghiệp rùi bạn a
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    thế này thì chung chung quá nhỉ?theo mình bit thi không cần gửi các chỉ tiêu đó thì phải?bạn đã bao j làm chưa?bạn có mẫu không vậy?có thế gửi cho mình không

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Vấn đề này đâu bắt buộc đâu anh, nếu làm theo mẫu 01B/TNDN thì
    căn cứ vào tình hình sản xuất kinh doanh thực tế của quý và dự kiến của cả năm để xác định tỷ lệ tạm nộp trong quý. Đồng thời CSKD gửi cho cơ quan thuế bản xác định tỷ lệ thu nhập tạm nộp bao gồm các chỉ tiêu sau:
    + Tổng doanh thu dự kiến cả năm
    + Chi phí SXKD dự kiến cả năm
    + TNDN dự kiến cả năm
    + Tỷ lệ tạm nộp trong năm .
    Làm gì có chuyện dự kiến cả năm nữa em, bỏ quy định lâu rồi. Xem lại công văn hướng dẫn làm tờ khai tạm tính quý nè, trong đó có quy định đối tượng nào được phép dùng 03-1B.