Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

chuyển lỗ như thế nào?

Cả nhà giúp em với: Năm 2008 bên em lỗ, nhưng cũng không làm kế hoạch chuyển lỗ (bên Thuế cũng ko thấy yêu cầu gì ạ) đến quý 1 bên em vẫn lỗ nên em cũng ko chuyển lỗ 2008 sang. Em muốn hỏi, nếu sang quý 2/2009 bên em có lãi thì có đc chuyển lỗ từ 2008 và quý 1 sang quý 2/2009 không ạ? Mình có bắt buộc phải làm kế hoạch chuyển lỗ ko ạ? nếu 2008 em ko làm mà hiện tại bắt buộc phải làm thì em làm bổ sung có đc không?
    Mong cả nhà giúp đỡ !
    Em cảm ơn nhìu!

Ðề: chuyển lỗ như thế nào?

Bạn phải làm công văn xin chuyển sôs lỗ của năm 2008 sang các năm tiếp theo tối đa là 5 năm và khi cục thuế chấp nhận bạn mới được kết chuyển số lỗ sang khi nào có lãi thì
    bạn biết rùi đó !

Trích dẫn Gửi bởi thu_sanhai
    Cả nhà giúp em với: Năm 2008 bên em lỗ, nhưng cũng không làm kế hoạch chuyển lỗ (bên Thuế cũng ko thấy yêu cầu gì ạ) đến quý 1 bên em vẫn lỗ nên em cũng ko chuyển lỗ 2008 sang. Em muốn hỏi, nếu sang quý 2/2009 bên em có lãi thì có đc chuyển lỗ từ 2008 và quý 1 sang quý 2/2009 không ạ? Mình có bắt buộc phải làm kế hoạch chuyển lỗ ko ạ? nếu 2008 em ko làm mà hiện tại bắt buộc phải làm thì em làm bổ sung có đc không?
    Mong cả nhà giúp đỡ !
    Em cảm ơn nhìu!
    Không bắt buộc.
    Cứ tự nhiên chuyển lỗ, miễn là không quá 5 năm.

Trích dẫn Gửi bởi xuanan0810
    Bạn phải làm công văn xin chuyển sôs lỗ của năm 2008 sang các năm tiếp theo tối đa là 5 năm và khi cục thuế chấp nhận bạn mới được kết chuyển số lỗ sang khi nào có lãi thì
    bạn biết rùi đó !
    Năm 2008 ko cần đăng ký chuyển lỗ nữa.Mình đi tập huấn cán bộ thuế có hướng dẫn,dn phát sinh lỗ thì đc chuyển lỗ trong vòng 5 năm.năm ngoái cty mình cũng lỗ và quý 1 lãi mình vẫn chuyển lôc bình thường mà.Mình có hỏi cán bộ thuế bảo dc.
    Nếu quý 2 này dn bạn lãi thì bạn có thể chuyển số lỗ của năm 2008 và của quý 1 vào để dc khấu trừ số thuế phải nộp.