Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Thuế tndn được miễn trong 4 năm đầu thì có thay đổi không

Cả nhà cho e hỏi cty e mới thành lập được 1 năm rùi . trong thời gian 4 năm mới thành lập sẽ được miễn thuế TNDN nhưng vừa rùi chi cục thuế lại gửi cho chỗ em một văn bản là ko được miễn thuế TNDN và phải nộp thuế TNDN của quý 1 và 2 năm 2009 vì tỉnh em được nâng cấp lên thành phố ko còn kinh doanh trong khuvực kho khăn nữa, hix bi jờ phải làm sao đây? cả nhà có ai biết thì giúp em với

Ðề: Thuế tndn được miễn trong 4 năm đầu thì có thay đổi không

Trích dẫn Gửi bởi thuykieu86
    Cả nhà cho e hỏi cty e mới thành lập được 1 năm rùi . trong thời gian 4 năm mới thành lập sẽ được miễn thuế TNDN nhưng vừa rùi chi cục thuế lại gửi cho chỗ em một văn bản là ko được miễn thuế TNDN và phải nộp thuế TNDN của quý 1 và 2 năm 2009 vì tỉnh em được nâng cấp lên thành phố ko còn kinh doanh trong khuvực kho khăn nữa, hix bi jờ phải làm sao đây? cả nhà có ai biết thì giúp em với

Thì giờ sửa lại tờ khai thuế TNDN tạm tính quý 1, quý 2 lại xem phải nộp bao nhiêu rồi mang tiền đi nộp chứ biết làm sao nữa bây giờ !?

Để càng lâu, tiền phạt nộp chậm càng nhiều đó.

Đơn vị bạn mới thành lập kinh doanh ngành nghề gì theo dự án đầu tư ra sao, thuộc địa bàn tỉnh nào? Có nằm trong khu công nghiệp, kinh tế, chế xuất không?
    Nếu đang được miễn, giảm thì không có chuyện vì lý do địa bàn cty bạn trở thành thành phố mà hết miễn giảm nhé!

cty mình kinh doanh mặt hàng tôn các loại đấy hix vẫn còn trong thời gian miễn thuế TNDN .Mình đi hỏi các cty kinh doanh giống mình tại địa bàn nhưng ko có cty nào được nhận thông báo như mình hết

cty mình kinh doanh mặt hàng tôn các loại đấy hix vẫn còn trong thời gian miễn thuế TNDN .Mình đi hỏi các cty kinh doanh giống mình tại địa bàn nhưng ko có cty nào được nhận thông báo như mình hết
    Bạn xác định lại một lần nữa xem cty mình nếu đủ điều kiện được hưởng ưu đãi thì khi khai thuế TNDN quý hoặc năm bạn gửi kèm cả phụ lục ưu đãi và làm công văn hỏi luôn cơ quan thông báo để họ trả lời nhé! :noel1:

E hỏi một trường hợp liên quan đến thuế TNDN được miễn giảm của một doanh nghiệp thành lập từ dự án - được miễn giảm trong 4 năm đầu.

Thành lập 2007, năm 2008 có thu nhập từ thanh lý 1 tài sản cố định

Năm 2011 dự án mới xong và đi vào hoạt động.

Cháu muốn hỏi cty cháu đc miễn thuế kể từ năm nào. 2007 hay 2011 :noel1::noel1::noel1::noel1::danhphan:

Trích dẫn Gửi bởi Sói con
    E hỏi một trường hợp liên quan đến thuế TNDN được miễn giảm của một doanh nghiệp thành lập từ dự án - được miễn giảm trong 4 năm đầu.

Thành lập 2007, năm 2008 có thu nhập từ thanh lý 1 tài sản cố định

Năm 2011 dự án mới xong và đi vào hoạt động.

Cháu muốn hỏi cty cháu đc miễn thuế kể từ năm nào. 2007 hay 2011 :noel1::noel1::noel1::noel1::danhphan:
    Năm 2007 thực hiện theo thôNG Tư 134/2007/TT-BTC:

4. Trong thời gian đang thực hiện miễn thuế, giảm thuế, nếu cơ sở kinh doanh thực hiện nhiều hoạt động sản xuất kinh doanh thì phải theo dõi hạch toán riêng thu nhập của hoạt động sản xuất kinh doanh miễn thuế, giảm thuế. Trường hợp cơ sở kinh doanh không hạch toán riêng thì phần thu nhập của hoạt động sản xuất kinh doanh miễn thuế, giảm thuế xác định bằng ( tổng thu nhập chịu thuế nhân (x) với tỷ lệ phần trăm (%) của doanh thu hoạt động sản xuất kinh doanh miễn thuế, giảm thuế so với tổng doanh thu của cơ sở kinh doanh trong kỳ tính thuế.

Trường hợp trong năm quyết toán thuế, cơ sở kinh doanh có các hoạt động sản xuất, kinh doanh vừa có hoạt động lãi, vừa có hoạt động lỗ (trừ hoạt động chuyển nhượng quyền sử dụng đất, chuyển nhượng quyền thuê đất, chuyển nhượng vốn, hoạt động đầu tư ở nước ngoài) thu nhập chịu thuế được xác định như sau:

- Nếu hoạt động sản xuất kinh doanh có lãi thuộc diện miễn thuế, giảm thuế thu nhập doanh nghiệp, thì cơ sở kinh doanh có thể lựa chọn:
    + Hạch toán riêng lãi của hoạt động ưu đãi để thực hiện miễn thuế, giảm thuế theo quy định, hoạt động lỗ được chuyển lỗ theo chế độ quy định;
    + Lấy lãi của hoạt động đang được ưu đãi để bù lỗ cho hoạt động khác, nếu còn lãi thì ưu đãi, nếu còn lỗ thì chuyển lỗ;
    - Nếu hoạt động kinh doanh miễn thuế, giảm thuế bị lỗ thì bù lỗ từ hoạt động kinh doanh có lãi.
    Sau khi bù trừ, phần thu nhập còn lại áp dụng thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp theo mức thuế suất của hoạt động kinh doanh có thu nhập.
    Sang năm 2009 thực hiện theo TT 130/2008/TT-BTC nhưng vẫn được ưu đãi cho thời gian còn lại theo mức đạt được trước đây.
    Trường hợp của Sói hoạt động thanh lý tài sản trong khi đầu tư nếu có lãi nộp thuế TNDN bình thường vì đây là hoạt động không ưu đãi ngoài dự án đầu tư.
    Năm 2011 đi vào hoạt động và có lãi thì ưu đãi từ năm 2011.
    Nếu lỗ thì ưu đãi kể từ khi dự án có lãi nhưng nếu lỗ triền miên thì ưu đãi kể từ năm thứ 4 khi đi vào hoạt động.