Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

thắc mắc về thuế TNDN

em có một số thắc mắc sau muốn được hỏi ạ:
    1) theo như em được học thì có lợi nhuận kế toán và lợi nhuận chịu thuế. Như vậy khi doanh nghiệp nộp thuế thì thuế TNDN mà doanh nghiệp thực nộp sẽ tính trên trên số liệu của lợi nhuận kế toán hay lợi nhuận chịu thuế ạ?
    2) theo như em đọc thông tư 20 có ghi :"bổ sung" tài khoản 347 " thuế TN hoãn lại phải trả" và tài khoản 243" tài sản thuế TN hoãn lại".Như vậy thì trước kia không có 2 tài khoản này thì phần chênh lệch tạm thời giữa lợi nhuận kế toán và lợi nhuận chịu thuế hạch toán như thế nào ạ
    Do em vẫn chưa thực sự hiểu rõ về bản chất của thuế thu nhập hoãn lại và cách hạch toán thuế thu nhập hoãn lại nên em rất mong được các anh chị làm sáng tỏ giùm em ạ

Ðề: thắc mắc về thuế TNDN

Trích dẫn Gửi bởi luongthuy140
    em có một số thắc mắc sau muốn được hỏi ạ:
    1) theo như em được học thì có lợi nhuận kế toán và lợi nhuận chịu thuế. Như vậy khi doanh nghiệp nộp thuế thì thuế TNDN mà doanh nghiệp thực nộp sẽ tính trên trên số liệu của lợi nhuận kế toán hay lợi nhuận chịu thuế ạ?
    2) theo như em đọc thông tư 20 có ghi :"bổ sung" tài khoản 347 " thuế TN hoãn lại phải trả" và tài khoản 243" tài sản thuế TN hoãn lại".Như vậy thì trước kia không có 2 tài khoản này thì phần chênh lệch tạm thời giữa lợi nhuận kế toán và lợi nhuận chịu thuế hạch toán như thế nào ạ
    Do em vẫn chưa thực sự hiểu rõ về bản chất của thuế thu nhập hoãn lại và cách hạch toán thuế thu nhập hoãn lại nên em rất mong được các anh chị làm sáng tỏ giùm em ạ
    Nói chung Thuế TNDN được tính bằng lợi nhuận chịu thuế. Các cái khác không quan tâm.

Tính theo lợi nhuận chịu thuế. Vì lợi nhuận chịu thuế khác với lọi nhuận kế toán ví dụ nhiều khoản chi phí thực tế của doanh nghiệp nhưng không đủ điều kiện tính vào chi phí để tính thuế như không đủ hoá đơn chứng từ hoặc chi phí vượt định mức...

công ty mình bên in ấn, nên khi mua giấy...có lúc >100k chỉ là hóa đơn bán lẻ không thôi, bên giấy thì làm gì có HD VAT,vậy khi tính thuế TNDN cái này bị loại ra àh,còn mấy cái chi phí mua vào<100k mình vẫn lập bảng kê để làm thuế TNDN hả mọi người.

Trích dẫn Gửi bởi sóngbiển_pt
    công ty mình bên in ấn, nên khi mua giấy...có lúc >100k chỉ là hóa đơn bán lẻ không thôi, bên giấy thì làm gì có HD VAT,vậy khi tính thuế TNDN cái này bị loại ra àh,còn mấy cái chi phí mua vào<100k mình vẫn lập bảng kê để làm thuế TNDN hả mọi người.
    bạn tìm ko đúng chỗ mua hoặc cty bạn hay mua lẽ nên vậy.Tốt nhất tất cả hàng hoá đầu vào ít hay nhiều khi mua thì yêu vầu lập hoá đơn,trường hợ mua lẽ thì bạn giữ phiếu thu lại sau 1 tháng hay 1 tuan thi di doi HĐơn 1 lần.Bạn nên tìm doanh nghiệp nào có HĐơn mà mua.
    Nếu 1 2 lần dùng hoá đơn bán lẽ hay phiếu thu thì dc chứ nhiều quá thì cơ quan thuế sẽ ko chịu đâu bạn nhé.