Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Xin hướng dẫn cách lập quyết toán thuế TNDN khi có ưu đãi thuế TNDN quý 4

Chào các bạn,

Quý 4, Công ty em được giảm 30% thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp, số thuế được giảm này sẽ được kê khai như thế nào trên HTKK 1.3.1, và phải làm phụ lục miễn, giảm nào ạ? Mong các bạn hướng dẫn dùm.

Cám ơn các bạn

Ðề: Xin hướng dẫn cách lập quyết toán thuế TNDN khi có ưu đãi thuế TNDN quý 4

Trích dẫn Gửi bởi khongbuonnua
    Chào các bạn,

Quý 4, Công ty em được giảm 30% thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp, số thuế được giảm này sẽ được kê khai như thế nào trên HTKK 1.3.1, và phải làm phụ lục miễn, giảm nào ạ? Mong các bạn hướng dẫn dùm.

Cám ơn các bạn
    Nếu bạn ở Tp.HCM thì sẽ làm bản excel, ghi thêm 02 dòng trước dòng cam đoan. Nếu khác Tp.HCM thì bạn cứ in từ 1.3.1 xong ghi tay ở dưới 2 dòng trước dòng cam đoan theo hướng dẫn tại . TT03 ngày 13/01/09 thực hiện giảm gia hạn thuế TNDN theo nghị quyết 30, và sau đó bạn xác định 70% số thuế còn lại đi nộp thôi.

Khoản 1 Mục II Thông tư số 03/2008/NQ-CP quy định “Doanh nghiệp nhỏ và vừa được giảm 30% số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của quý IV năm 2008 và số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của năm 2009”

Thế các bác cho em hỏi khoản thuế TNDN Quý 4 này được tính thế nào theo 2 cách chia đều cho 4 quý hay tính chính xác cho từng quý ạ ? :nheo: Trường hợp cuối năm có 1 số chi phí của cả năm như chi phí trợ cấp mất việc làm, chi phí lương chi sau ngày 31/12/08 ... thì có tính vào chi phí Quý 4 hay không ? :gaitai:

Trích dẫn Gửi bởi khongbuonnua
    Chào các bạn,

Cám ơn các bạn
    Cái này phải ghi tay ở dưới dòng DN cam đoan đó
    - Thuế được giảm quí IV/08 theo NQ30/CP:
    - Thuế còn phải nộp năm 2008 là:
    thế là đc đó bạn

Mấy bác cho mình tám với .
    Mình cũng đang chẳng hiểu cái thông tư quyết định này tí nào,hôm trước mình cũng có lên thuế hỏi thì họ cũng băn khoăn không biết giải quyết thế nào, Họ nói với mình là thuế TNDN còn phụ thuộc vào lúc quyết toán còn bóc tách những chi phí không hợp lý ra nữa, nếu chỉ giảm mỗi quý IV/2008 thôi thì cũng khó.
    Mà mặt khác bên mình đã nộp thuế TNDN quý IV từ đầu tháng 01/2009, đến đầu tháng 02/2009 mới có quyết định giame, vậy số thuế mình đã nộp vào theo các bạn mình nên xử lý thế nào bây giờ.

Trích dẫn Gửi bởi Gia Huy
    Mình cũng đang chẳng hiểu cái thông tư quyết định này tí nào,hôm trước mình cũng có lên thuế hỏi thì họ cũng băn khoăn không biết giải quyết thế nào, Họ nói với mình là thuế TNDN còn phụ thuộc vào lúc quyết toán còn bóc tách những chi phí không hợp lý ra nữa, nếu chỉ giảm mỗi quý IV/2008 thôi thì cũng khó.
    Mà mặt khác bên mình đã nộp thuế TNDN quý IV từ đầu tháng 01/2009, đến đầu tháng 02/2009 mới có quyết định giame, vậy số thuế mình đã nộp vào theo các bạn mình nên xử lý thế nào bây giờ.
    thì bạn để quý sau bù trừ lại chứ có thiệt đâu mà sợ

Trích dẫn Gửi bởi Gia Huy
    Cái thuế TNDN tăng do bạn tự bóc tách ra thì vẫn được giảm 30%, nếu nộp rồi thì để đó, có mất đi đâu mà sợ. Tuy nhiên nếu để cơ quan thuế quyết toán thuế mà họ bóc tách ra khoản nào thì phải nộp bù thuế cho khoản đó, không được giảm mà còn bị phạt từ 10-30% trên tổng các chi phí bị bóc ra nữa. Bạn tự giác vẫn hơn.

Trích dẫn Gửi bởi xubim
    Khoản 1 Mục II Thông tư số 03/2008/NQ-CP quy định “Doanh nghiệp nhỏ và vừa được giảm 30% số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của quý IV năm 2008 và số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của năm 2009”

Thế các bác cho em hỏi khoản thuế TNDN Quý 4 này được tính thế nào theo 2 cách chia đều cho 4 quý hay tính chính xác cho từng quý ạ ? :nheo: Trường hợp cuối năm có 1 số chi phí của cả năm như chi phí trợ cấp mất việc làm, chi phí lương chi sau ngày 31/12/08 ... thì có tính vào chi phí Quý 4 hay không ? :gaitai:
    Chưa có bác nào giúp em cả :k5516978:

Theo TT 03/2009/TT-BTC thì

- Trường hợp xác định được doanh thu, chi phí và thu nhập chịu thuế của quý IV năm 2008 thì số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của quý IV năm 2008 được xác định theo thu nhập chịu thuế của quý IV năm 2008 mà doanh nghiệp hạch toán được.
    - Trường hợp không xác định được doanh thu, chi phí và thu nhập chịu thuế của quý IV năm 2008 thì số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của quý IV năm 2008 được xác định như sau:

<div style="text-align: center"><div style="text-align: center">Số thuế thu nhập ​
    </div>
    <div style="text-align: center">doanh nghiệp phải nộp của quý IV năm 2008 =
    </div>
    <div style="text-align: center">Số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp năm 2008​
    </div>
    <div style="text-align: center">---------------------------------------------------------------------------------
    </div>
    <div style="text-align: center">4​
    </div> </div>
    Nếu chọn cách 1 thì các chi phí hạch toán cuối năm đưa hết vào Quý 4 hay lại chia cho 4 vậy các bác ?

Nếu chọn cách 2 thì trường hợp doanh nghiệp thành lập từ Quý 2, vậy vẫn chia 4 hay chia cho số quý thực tế hoạt động :troidat: