Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Ðề: Lọi nhuận thay đổi thế nào nếu thay đổi thuế suấtgtgt

Trích dẫn Gửi bởi nhung_kute
    anh chị cho em hỏi! lợi nhuận của DN có thay đổi ko nếu thay đổi thuế suất thuế GTGT? và cụ thể là thay đổi thế nào ạ? anh chị trả lòi dùm em vì em đang ôn thi mà!hic :mua:
    Trả lời em nhé.
    Giả sử mặt hàng này em mua về có hóa đơn, chứng từ đầy đủ, hợp lý.
    Giá mua vào : a
    Thuế GTGT : 5%
    Tổng số tiền : b =a+5%*a =1.05* a
    Bán mặt hàng này có doanh số là :c
    Thuế GTGT : 5 %
    Tổng số tiền em thu được : d=c +5%*c
    Lợi nhuận từ mặt hàng này : c -a
    Cho dù thuế GTGT thay đổi đi chăng nữa thì lợi nhuận vẫn là :c-a

Thuế suất không ảnh hưởng gì đến lợi nhuận của doanh nghiệp cả.
    Lợi nhuận phụ thuộc vào doanh thu và chi phí mà doanh nghiệp bạn hoạt động thôi vì LN=DT-CP mà.

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Trả lời em nhé.
    Giả sử mặt hàng này em mua về có hóa đơn, chứng từ đầy đủ, hợp lý.
    Giá mua vào : a
    Thuế GTGT : 5%
    Tổng số tiền : b =a+5%*a =1.05* a
    Bán mặt hàng này có doanh số là :c
    Thuế GTGT : 5 %
    Tổng số tiền em thu được : d=c +5%*c
    Lợi nhuận từ mặt hàng này : c -a
    Cho dù thuế GTGT thay đổi đi chăng nữa thì lợi nhuận vẫn là :c-a
    Ví dụ là thế, nhưng khi giảm thuế suất thì giá vốn hàng bán tăng lên. Giá bán ra không đổi => ảnh hưởng chắc đến lợi nhuận.

không ảnh hưởng chi cả chỉ ảnh hưởng là giá cả mà người tiêu dùng phải trả cho việc mua hàng đó là cao hơn. Thực chất thuế GTGT đáng vào ng tiêu dùng cuối cùng và doanh nghiệp chỉ là ng thu hộ cho nhà nước thui mừ bạn.

Trích dẫn Gửi bởi nhung_kute
    anh chị cho em hỏi! lợi nhuận của DN có thay đổi ko nếu thay đổi thuế suất thuế GTGT? và cụ thể là thay đổi thế nào ạ? anh chị trả lòi dùm em vì em đang ôn thi mà!hic :mua:
    Về bản chất thuế GTGT thuộc thuế gián thu, người mua, người tiêu dùng sẽ nộp thuế. Nên khi thuế tăng hay giảm thì doanh nghiệp kinh doanh không ảnh hưởng lợi nhuận.

Nhưng thực tế, nếu hai bên đã hợp đồng mua bán, giá bao gồm thuế, bên bán đã mua hàng, đang tồn kho, nay thay đổi thuế suất GTGT sẽ ảnh hưởng đến lợi nhuận. Cụ thể là thuế tăng thì lợi nhuận giảm. Ngược lại thuế giảm thì lợi nhuận tăng.

Trích dẫn Gửi bởi tiger2774
    Ví dụ là thế, nhưng khi giảm thuế suất thì giá vốn hàng bán tăng lên. Giá bán ra không đổi => ảnh hưởng chắc đến lợi nhuận.
    Tùy theo thôi đại ka ơi .Khi giảm lãi suất từ 10 % xuống tới 5 %, cũng chẵng liên quan gì đến giá vốn cả, nếu số tiền thanh tóan giảm .Nếu số tiền thanh tóan mà giữ nguyên, tất là do xuất hàng với thuế suất sai.

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Tùy theo thôi đại ka ơi .Khi giảm lãi suất từ 10 % xuống tới 5 %, cũng chẵng liên quan gì đến giá vốn cả, nếu số tiền thanh tóan giảm .Nếu số tiền thanh tóan mà giữ nguyên, tất là do xuất hàng với thuế suất sai.

Trích dẫn Gửi bởi tiensinh
    Vì vậy nếu thuế suất thuế GTGT tăng nên làm ảnh hưởng đến lợi nhuận. Nhưng ảnh hưởng như sau:
    Do tăng TS => tăng thuế=> tăng tiền thanh toán=> sức mua giảm=> doanh thu thấp=> lợi nhuận cũng sẽ thấp theo (giá vốn không thay đổi, và Giá bán > giá vốn).
    Vì vậy khi cần kích thích nền sx Nhà nước kích thích tiêu dùng bằng cách giảm thuế gián thu. (tưởng bác Ban nick người khác :xinloinhe
    Nếu cùng 1 mặt hàng A có giá 10.000 chưa thuế GTGT, trước đây thuế suất 10%. Sau này đổi lại 5%. Giá bán ra không đổi, ví dụ 12.000. Nếu người bán là hộ kinh doanh cá thể thì sao đây nhỉ? Lỗ hay lời?

thực tế chút các bác ơi, dĩ nhiên là có ảnh hưởng đến lợi nhuận rồi.

Giả sử em bán 01 cái Laptop giá 1100 ( đã bao gồm VAT) - giá mua vào là 1000$

- Trước 2009 ( VAT 5%) - như vậy giá bán ra chưa thuế : 1,047.6$
    - Từ 01/01/2009 ( VAT 10%) - giá bán ra có ai giám cộng lên kg ? - vẫn bán 1100$ ( đã bao gồm VAT) - như vậy giá bán ra của em chưa VAT : 1000$

Vậy tính thử xem lợi nhuận có giảm kg ?

Trích dẫn Gửi bởi NÀI
    Về bản chất thuế GTGT thuộc thuế gián thu, người mua, người tiêu dùng sẽ nộp thuế. Nên khi thuế tăng hay giảm thì doanh nghiệp kinh doanh không ảnh hưởng lợi nhuận.

Nhưng thực tế, nếu hai bên đã hợp đồng mua bán, giá bao gồm thuế, bên bán đã mua hàng, đang tồn kho, nay thay đổi thuế suất GTGT sẽ ảnh hưởng đến lợi nhuận. Cụ thể là thuế tăng thì lợi nhuận giảm. Ngược lại thuế giảm thì lợi nhuận tăng.
    Tôi nghĩ rằng chẳng có gì ảnh hưởng đến lợi nhuận cả nếu thuế suất GTGT tăng lên. Ví dụ tôi nhập một mặt hàng là 1000 thuế suất 5%, hiện đang tồn kho
    đến năm 2009 và thời điểm này thuế suất tăng lên 10%. Thì giá bán ra là 1200đồng nhân
    với thuế 10%. thu hộ cho nhà nước thì có gì ảnh hưởng đến lợi nhuận đâu nhỉ
    :mua:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối