Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Chủ đề: nộp thuế TNDN

Ðề: nộp thuế TNDN

Trích dẫn Gửi bởi pttd2007
    thuế TNDN nộp theo quý hay tháng vậy các bạn? Theo mình nghĩ thì làm tờ khai quý rồi từ đó nộp thuế theo quý luôn. ko biết có đúng ko
    Uh, đúng rùi, Thuế TNDN tạm tính thì báo cáo theo quý và nộp cũng theo quý luôn nha!
    :ibbanana:

Trích dẫn Gửi bởi pttd2007
    thuế TNDN nộp theo quý hay tháng vậy các bạn? Theo mình nghĩ thì làm tờ khai quý rồi từ đó nộp thuế theo quý luôn. ko biết có đúng ko
    Chính xác rồi bạn. Nếu quyết toán cuối năm < số đã nộp thì số tiền nộp dư chuyển sang năm sau, nếu > số đã nộp thì nộp thêm vào bạn nhé!

Trích dẫn Gửi bởi loantran
    Uh, đúng rùi, Thuế TNDN tạm tính thì báo cáo theo quý và nộp cũng theo quý luôn nha!
    :ibbanana:
    Hạn chót là ngày 30 của quý tiếp theo !!

Theo TT60 này:
    3. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế:
    3.2. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quý chậm nhất là ngày thứ ba mươi của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ thuế.

Ðề: Có phải nộp phạt khi Bị lập biên bản vi phạm nộp thuế TNDN tam tính chậm

Trong đợt kê khai thuế TNDN tạm tính Q1/2008 do em mới làm kế toán nên không bit công ty chưa nộp tờ kê khai thuế TNDN Q1 nên khi nhận được giây báo em đã làm và đem nộp cơ quan thuế thì bị lập biên bản vì vi phạm nộp chậm quá thời hạn quy định từ 20-30 ngày.Vậy xin anh chị cho em hỏi khi bị lập biên bản như thế em có phải nộp phạt gì cho NSNN không vậy ?
    Em Xin cảm ơn!

Trích dẫn Gửi bởi thuthuykt342
    Trong đợt kê khai thuế TNDN tạm tính Q1/2008 do em mới làm kế toán nên không bit công ty chưa nộp tờ kê khai thuế TNDN Q1 nên khi nhận được giây báo em đã làm và đem nộp cơ quan thuế thì bị lập biên bản vì vi phạm nộp chậm quá thời hạn quy định từ 20-30 ngày.Vậy xin anh chị cho em hỏi khi bị lập biên bản như thế em có phải nộp phạt gì cho NSNN không vậy ?
    Em Xin cảm ơn!
    Căn cứ Điều 9 Nghị định 98/2007/NĐ-CP, nếu không có tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ thì bạn sẽ bị xử phạt: 1.650.000đ

vậy hả chết em rùi.e chỉ cầm tờ biên bản vi phạm về rồi lưu thôi ,tưởng chỉ cảnh cáo thôi .Giò sao đây các xếp đi công tác hết rùi.huuu
    Nhưng Q1 DN em đang bị lỗ nên không phải nộp thuế TNDN ,vậy có đc giảm nhẹ gì không?

vậy hả chết em rùi.e chỉ cầm tờ biên bản vi phạm về rồi lưu thôi ,tưởng chỉ cảnh cáo thôi .Giò sao đây các xếp đi công tác hết rùi.huuu
    Nhưng Q1 DN em đang bị lỗ nên không phải nộp thuế TNDN ,vậy có đc giảm nhẹ gì không?
    Đây là phạt hành chính về thủ tục thuế, chứ không phạt về thuế nhé bạn.:iagree:

Trích dẫn Gửi bởi BẢO ĐỨC
    Căn cứ Điều 9 Nghị định 98/2007/NĐ-CP, nếu không có tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ thì bạn sẽ bị xử phạt: 1.650.000đ
    Em hỉu ròi cảm ơn anh Bảo Đức nhìu nhé
    nhưng anh ơi sao người phòng thuế vừa nói em là mức phạt lên tới 2.1tr đó.Rồi em hỏi có cách nào làm giảm nhẹ mức phạt không họ nói để họ xem xet xem thế nào nếu em mún.Là sao hả anh ?

Em hỉu ròi cảm ơn anh Bảo Đức nhìu nhé
    nhưng anh ơi sao người phòng thuế vừa nói em là mức phạt lên tới 2.1tr đó.Rồi em hỏi có cách nào làm giảm nhẹ mức phạt không họ nói để họ xem xet xem thế nào nếu em mún.Là sao hả anh ?
    Mức phạt của khung này là 300.000 đến 3.000.000, theo thông tư 61 thì nếu không có tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ, mức phạt là 1.650.000, nếu phát sinh tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ thì tăng hay giảm 20% ở mức 1.650.000 (tức là 330.000) => vì vậy không có mức 2.100.000. Việc đầu tiên em xem lại trên biên bản VPHC có ghi tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ hay không? Nếu không có ghi thì tức là không có gì cả => mức phạt 1.650.000. Nếu họ phạt trên mức này => làm đơn khiếu nại.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối