Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Tổn thất về NVL - Hàng Hóa

Chào các anh chị !!!

* Theo TT134 thì CP NVL, nhiên liệu, năng lượng, hàng hóa bị tổn thất hoặc hư hòng thì được tính vào CP khi tính thuế TNDN nhưng trước đây theo TT128 thì ko được tính vào CP mà đưa vào lỗ để trừ vào thu nhập chịu thuế.

Vậy theo anh chị tại sao lại có sự khác biệt này nhỉ !!!!
    Be 1 đang nghiên cứu về KT, mong các anh chị chỉ bảo :iagree::hurray:

Ðề: Tổn thất về NVL - Hàng Hóa

Trích dẫn Gửi bởi maitrinh
    Chào các anh chị !!!

* Theo TT134 thì CP NVL, nhiên liệu, năng lượng, hàng hóa bị tổn thất hoặc hư hòng thì được tính vào CP khi tính thuế TNDN nhưng trước đây theo TT128 thì ko được tính vào CP mà đưa vào lỗ để trừ vào thu nhập chịu thuế.

Các bạn giúp MT đi, mình cũng cũng nghe để biết luôn đây, mới tập tành làm kế toán nên chán quá

Trích dẫn Gửi bởi King Tiger
    Các bạn giúp MT đi, mình cũng cũng nghe để biết luôn đây, mới tập tành làm kế toán nên chán quá
    oạch !!! bố lại đùa con gái rùi
    Con đưa ra điểm này vì thấy nó là một cái khá hay đối với dân nhà kế, nếu khôn ngoan một chút là làm được khối chuyện hay nhờ cái này ấy chứ :hurray:

Chào các anh chị !!!

Đâu có gì khác biệt đâu em yêu chẳng qua trước họ không cho, giờ "thoáng" hơn thì cho.
    Anh cũng mớt tập tành làm kế toán nên chỉ biết chỉ cho em yêu thế thôi.
    Mong mọi người giúp đỡ bé Trinh mai!

Trích dẫn Gửi bởi rk106
    Đâu có gì khác biệt đâu em yêu chẳng qua trước họ không cho, giờ "thoáng" hơn thì cho.
    Anh cũng mớt tập tành làm kế toán nên chỉ biết chỉ cho em yêu thế thôi.
    Mong mọi người giúp đỡ bé Trinh mai!
    Khác nhau nhiều đó RK ah!!! dám gọi tớ là "em yêu" ah - cắn chít giờ :smash:

Khác nhau nhiều đó RK ah!!! dám gọi tớ là "em yêu" ah - cắn chít giờ :smash:
    Khác nhiều là khác cái gì? CHO và KHÔNG CHO thế thui.
    Nguyên cớ thì chẳng qua tổn thất cũng là 1 nghiệp vụ phát sinh liên quan trực tiếp đến hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp thôi. Hơn nữa đây là 1 vấn đề theo RK nghĩ là "nhạy cảm" dễ đổi trắng thay đen,....
    Nói túm lại em vẫn là em yêu

Trích dẫn Gửi bởi rk106
    Khác nhiều là khác cái gì? CHO và KHÔNG CHO thế thui.
    Nguyên cớ thì chẳng qua tổn thất cũng là 1 nghiệp vụ phát sinh liên quan trực tiếp đến hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp thôi. Hơn nữa đây là 1 vấn đề theo RK nghĩ là "nhạy cảm" dễ đổi trắng thay đen,....
    Nói túm lại em vẫn là em yêu
    Giải thích nghiệp vụ cho các bạn mà ku Rk này dzám sử dụng từ em yêu hả, uýnh chít giờ

theo e thì tổn thất đó đc tính vào chi phí mà.còn nếu mà đưa vào lỗ thì cũng chẳng sao.như thế sẽ bớt đc thuế

Mình không nói đến cái vượt định mức
    Thông tư 134 nói:
    + định mức phải xây dựng từ đầu năm đúng không? và đương nhiên bạn đã biết từ đầu năm là trong năm kiểu gì cũng có hàng hóa tổn thất. Và bạn cộng nó luôn vào để xây dựng định mức.

Còn cái bạn hỏi

có khả năng xảy ra trường hợp các khoản hao hụt này đã được bồi thường, nhưng DN ko ghi nhận khoản bồi thường này trong sổ sách mà vẫn ghi tăng chi phí để giảm thuế
    Cái này phụ thuộc vào công tác quản lý. cán bộ kiểm tra yếu kém, không liên kết được mối quan hệ giữa 2 doanh nghiệp, thì cũng chịu chứ sao.

Trích dẫn Gửi bởi trung30
    Cái câu hỏi này thuộc phạm trù lý luận.

Luật & các chính sách để thực hiện chỉ thuộc phạm trù tương đối, có thể đúng ở nơi này chứ chưa chắc đã đúng tại nơi khác. Đúng tại th. điểm này chứ chưa chắc đúng tại th. điểm khác.

Ra tòa xử, Chánh án chưa bao giờ dám tuyên bố rằng Anh (chị) đã làm hoặc có hành động như vậy là đúng hay sai, mà chỉ dám tuyên bố rằng như vậy là vi phạm vào điều luật nào mà thui.

Do đó các nhà làm luật thấy rằng tại th. điểm này cần thiết phải làm như vậy thì ban hành điều này điều kia. Còn hỏi tại sao thì nên hỏi các nhà ban hành Chế độ chính sách.
    Em đồng ý với bác Trung cái dòng màu đỏ đó, họ đưa ra cho chúng ta thực hiện, nếu vướng mắc thì phản ánh bằng công văn kịp thời để Bộ Tài Chính chỉnh sửa lại cho phù hợp => thời gian nhận được phúc đáp của Bộ Tài chính? Rùi trong lúc đợ chờ có phạm nữa không thì không biết? Hành lang an toàn nằm ở đâu trong các chính sách để DN thực hiện?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối