Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 31

Cách lập tờ khai thuế TNDN tạm nộp theo quy định mới

Cty mình chưa nộp tờ khai thuế TNDN tạm nộp, mà mình nghe nói từ ngày 01/07/2007 phải nộp theo mẫu mới và mỗi quý làm 1 lần. Có bạn nào biết rõ hơn về việc này chỉ mình với, như: vẫn tạm tính bình thường hay căn cứ vào cái gì ko?

Cty mình thành lập từ 16/06/2007 thì nộp quý II hay từ quý III??

Cám ơn cả nhà nha!

Trích dẫn Gửi bởi thanhtruc
    Cty mình chưa nộp tờ khai thuế TNDN tạm nộp, mà mình nghe nói từ ngày 01/07/2007 phải nộp theo mẫu mới và mỗi quý làm 1 lần. Có bạn nào biết rõ hơn về việc này chỉ mình với, như: vẫn tạm tính bình thường hay căn cứ vào cái gì ko?

Cty mình thành lập từ 16/06/2007 thì nộp quý II hay từ quý III??

Cám ơn cả nhà nha!
    Bạn tham khảo trong TT60/2007 đó, khai thuế TNDN tạm tính theo quý (Tính từ quý 3/2007). Ở đây là tạm tính nhưng theo thực tế phát sinh chứ không phải ước như trước nữa.

Trích dẫn Gửi bởi ngoc_HP
    Bạn tham khảo trong TT60/2007 đó, khai thuế TNDN tạm tính theo quý (Tính từ quý 3/2007). Ở đây là tạm tính nhưng theo thực tế phát sinh chứ không phải ước như trước nữa.
    Tớ cũng chưa rõ lắm về việc " tạm tính nhưng theo thực tế phát sinh" là như thế nào?
    Đến hết ngày 30/10/2007 là hạn nộp cuối cùng của tờ khai tạm nộp TNDN của quý III có đúng ko bạn? Có nghĩa là thực tế phát sinh của quý III đã có số liệu và lập tờ khai tạm nộp thuế TNDN của Quý III. Chứ ko phải là ước tính số tạm nộp của Quý IV?
    Thanks bạn!

Trích dẫn Gửi bởi haoktt
    Tớ cũng chưa rõ lắm về việc " tạm tính nhưng theo thực tế phát sinh" là như thế nào?
    Đến hết ngày 30/10/2007 là hạn nộp cuối cùng của tờ khai tạm nộp TNDN của quý III có đúng ko bạn? Có nghĩa là thực tế phát sinh của quý III đã có số liệu và lập tờ khai tạm nộp thuế TNDN của Quý III. Chứ ko phải là ước tính số tạm nộp của Quý IV?
    Thanks bạn!
    Gọi là tạm tính nhưng mà lại theo thực tế phát sinh có nghĩa là làm số theo số thực tế của quý 3 và nếu có sai sót gì thì cuối năm mới quyết toán.
    Đúng là số liệu này không phải ước tính nữa mà theo số thực.
    Sorry mình nhầm thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quý:
    Thời hạn nộp hồ sơ quý chậm nhất là ngày thứ 30 của quý tiếp theo phát sinh nghĩa vụ thuế

Trích dẫn Gửi bởi ngoc_HP
    Thời hạn nộp hồ sơ quý chậm nhất là ngày cuối cùng của quý tiếp theo
    Vậy ngày cuối cùng nộp quý IV năm 2007 là 31/03/2008 ?

Trích dẫn Gửi bởi thanhtruc
    Vậy ngày cuối cùng nộp quý IV năm 2007 là 31/03/2008 ?
    Ngày 31/01/2008. Nếu là hồ sơ quyết toán thuế năm thì chậm nhất là ngày 31/03/2008.

Cách tạm tính thuế TNDN theo luật mới

Bạn ơi bạn có thể hướng dẫn cụ thể cho mình cách làm tờ khai thuế TNDN tạm nộp được không ? Mình cũng chưa hiểu rõ lắm.
    Vậy có phải là Quý III này mình bắt đầu nộp phải không bạn hay là căn cứ doanh thu của Quý III để làm thuế TNDN tạm tính cho Quý IV. Nếu vậy thì Quý III này mình vẫn đi nộp thuế tạm tính giống như Quý I và Quý II à ?
    Bạn giúp mình với vì mình đang rất bối rối trong cách tính mới này !!!!:grouphug:

Ban oi theo nhu minh biet la thoi gian nop to khai thue TNDN tam nop la ngay 30thang dau cua quy ke tiep.va do cung la ngay cuoi minh nop thue TNDN luon do.so lieu minh lay thuc te tren BCTC cua quy III lam cho quy III luon chu khong phai cho quy 4.

thời hạn nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN là ngày thứ 30 của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ nộp thuế. Như vậy, thời hạn của tờ khai quý 3 là ngày 30/10 đấy các bạn ạ.
    Nhưng TH cty mình thì thế này: Mình đã nộp tờ khai tạm tính từ đầu năm (cho cả năm 2007), như vậy thì có được áp dụng cho hết năm nay hay không, hay phải làm lai tờ khai tạm tính theo quý như quy định mới?
    Trả lời giúp mình với nhé. thanks

Trích dẫn Gửi bởi thacmac
    thời hạn nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN là ngày thứ 30 của quý tiếp theo quý phát sinh nghĩa vụ nộp thuế. Như vậy, thời hạn của tờ khai quý 3 là ngày 30/10 đấy các bạn ạ.
    Nhưng TH cty mình thì thế này: Mình đã nộp tờ khai tạm tính từ đầu năm (cho cả năm 2007), như vậy thì có được áp dụng cho hết năm nay hay không, hay phải làm lai tờ khai tạm tính theo quý như quy định mới?
    Trả lời giúp mình với nhé. thanks
    Tờ khai thuế TNDN tạm tính bạn đã nộp chỉ thực hiện trong qúi 1,2/2007. Từ qúi 3 thực hiện theo TT60

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối