Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Làm thế nào để nối tên nhân viên với mã nhân viên

Mình có một bảng dữ liệu như sau (tên sheet là DL)
    ----------------A---------------------------B
    ---------------Mã-----------------------Họ tên
    1--------------AA--------------------Nguyễn Thị A
    2--------------AB--------------------Trần Văn B
    3--------------AC--------------------Nguyễn Văn C
    4--------------AD--------------------Lý Thị D
    Và có bảng lương như sau (tên sheet là LG)
    ----------------A---------------------------B
    -------------Họ tên --------------------Mã
    1--------Nguyễn Văn C----------------
    2--------Nguyễn Thị A----------------
    3--------Trần Văn B-------------------
    4--------Lý Thị D----------------------
    Làm sao để tìm mã NV của từng nhân viên ở bảng lương dựa vào bảng dữ liệu vậy?

Người ta từ Mã tìm ra tên nhân viên còn bạn thì lại làm ngược lại.Mã là để phân biêt nhân viên là duy nhất chứ tên có thể trùng nhau bạn à.Bạn dùng hàm vlookup ấy.

Tại vì công ty có nhiều xí nghiệp, mà mã chỉ dùng ở công ty, các thống kê xí nghiệp không dùng, nên khi tổng hợp bảng lương phải khớp mã với tên NV cho khỏi nhầm

Thế nhỡ có 2 người tên giống y nhau ở hai xí nghiệp khác nhau thì bạn phân biệt sao được.Không chừng lấy mã lại râu ông nọ cắm cằm bà kia.Bạn cứ dùng hàm vlookup là được.

Tức là thế này. Mỗi tháng các XN sẽ gửi bảng lương lên công ty để tổng hợp và cuối năm sẽ phải tổng hợp tổng số lương của từng XN theo danh sách nhân viên cuối năm. Trong năm có nhiều sự điều chuyển nhân sự giữa các XN, thế nên mình định làm như sau: mình sẽ tạo mã cho từng NV dựa vào tên, năm sinh, số CMT (cái này mình đã làm rồi), sau đó sẽ tổng hợp lên danh sách toàn công ty số lương cả năm, tiếp theo sẽ dựa vào mã NV để tính tổng lương của từng XN trong năm. Nếu ngồi dò lại các chỉ tiêu để đánh lại mã thì rất mất thời gian, nên mình muốn tìm mã theo tên. Về việc trùng tên thì trong lúc tạo mã, mình đã thêm vào tên những đặc điểm dễ nhớ như A B. Nếu sai thì việc kiểm tra lại những người này cũng đơn giản hơn.