Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Giúp em lọc từng mặt hàng trong excel

Em có các cột người bán tên hàng và số lượng, khi tổng kết lại thì em muốn lọc ra một sheet riêng hay tính riêng ví dụ như:
    Lọc ra tên Hà Trọng Ngoc bán được bao nhiêu tôm mũ ni rồi sum lại số lượng này, cua huỳnh đế bao nhiêu.

Em muốn lọc ra là người này bán được từng mặt hàng với số lượng là bao nhiêu.
    Mong anh chị giúp đỡ. Cảm Ơn

Ðề: Giúp em lọc từng mặt hàng trong excel

Trích dẫn Gửi bởi minhtuan1qn
    Em có các cột người bán tên hàng và số lượng, khi tổng kết lại thì em muốn lọc ra một sheet riêng hay tính riêng ví dụ như:
    Lọc ra tên Hà Trọng Ngoc bán được bao nhiêu tôm mũ ni rồi sum lại số lượng này, cua huỳnh đế bao nhiêu.

Em muốn lọc ra là người này bán được từng mặt hàng với số lượng là bao nhiêu.
    Mong anh chị giúp đỡ. Cảm Ơn
    Sử dụng PivotTable để tổng hợp.

Em sử dụng Excell 2007, 2010 thì lọc rất dễ

---------- Post added at 12:40 ---------- Previous post was at 12:37 ----------

Bạn beO9 là ok rồi đó

Cảm ơn Anh beO9

anh ơi anh chỉ rõ cách làm cho em với em tìm mãi mà khôgn biết anh lọc như nào
    cảm ơn anh nhiều

Trích dẫn Gửi bởi hoangyten
    anh ơi anh chỉ rõ cách làm cho em với em tìm mãi mà khôgn biết anh lọc như nào
    cảm ơn anh nhiều
    Hướng dẫn sử dụng PivotTable trong tổng hợp, báo cáo

PivotTable là công cụ phân tích dữ liệu rất mạnh trong Excel, ta có thể biến những con số dường như vô nghĩa trong một khối dữ liệu khổng lồ thành những con số có nghĩa. Trước khi sử dụng PivotTable bạn cần lưu ý: dòng tiêu đề và vùng chứa dữ liệu tất cả các Cell không được nhập (Merge and center), nếu bất kỳ một chỗ nào bị nhập thì không thể tạo được PivotTable.

- Sử dụng PivotTable trong Excel 2007:
    Để tạo Pivot Table bạn chọn cả vùng tiêu đề và vùng dữ liệu xong click chọn Insert của thanh Ribbon nhấn nút PivotTable nằm phía trên bên trái màn hình làm xuất hiện cửa sổ Create PivotTable, đánh dấu chọn vào Select Table or Rage và New worksheet xong nhấn nút OK, sẽ tạo ra 1 sheet mới phía bên trái sheet dữ liệu của bạn, bạn sẽ thấy 1 vùng dữ liệu và bên phải màn hình là hộp thoại PivotTable Field List, để tạo PivotTable hãy đánh dấu chọn vào mục cần để chọn nó, bạn sẽ thấy mục vừa chọn này tự động xuất hiện trong PivotTable.

- Sử dụng PivotTable trong Excel 2003:
    Để tạo Pivot Table bạn chọn cả vùng tiêu đề và vùng dữ liệu, từ menu bạn chọn Data, chọn PivotTable and PivotChar Report...làm xuất hiện hộp PivotTable and PivotChar Wizard – Step 1 of 3 bạn nhấn nút Next, làm xuất hiện hộp PivotTable and PivotChar Wizard – Step 2 of 3 bạn nhấn nút Next, làm xuất hiện hộp PivotTable and PivotChar Wizard – Step 3 of 3 bạn click chọn vào mục New worksheet (tạo một sheet mới) xong bạn nhấn nút Finish để kết thúc, đến đây là bạn đã lấy dữ liệu và tạo xong PivotTable.

Tiếp theo bạn chỉ cần click vào 1 loại nào đó trong hộp thoại PivotTable Field List rê và thả vào Drop Column hoặc Drop Rơ trong bảng là xong

Để sử dụng hàm bạn click vào "Sum of..." xong click đúp chuột vào nó nó sẽ xuất hiện cửa sổ PivotTable Field bạn chọn 1 hàm và nhấn nút OK sẽ được kết quả.

Định dạng cho chữ "Sum of..." nằm gọn và thẩm mỹ thì bạn thực hiện giống như định dạng tiêu đề 01 bảng tính thôi, lưu ý là bạn phải tạo phía trước "Sum of..." một cột trống và bạn chọn vào cell trống giữ chuột trái và bạn rê vào những mục nào bạn cần định dạng là được, xong từ menu bạn chọn Format, chọn cells.., làm xuất hiện cửa sổ Format cells, bạn chọn thẻ Alignment, mục Horizontal chọn center, mục Vertical chọn center, mục Text control bạn đánh dấu chọn vào Wrap text xong nhấn nút OK là nó nằm gọn vào trong.

Bạn dùng hàm Sumif là ok. không quan trọng dùng bản Excel nao
    Hàm =SUMIF($C$3:$C$100,C3,$E$3:$E$100) ghi chú C3 la tên người cần tính tổng: xong là ok

Bạn thường xuyên phải làm việc với máy tính, máy tính thực sự quan trọng với công việc của bạn... Có bất kì 1 sự cố nào hãy đến với chúng tôi: Tự tin 1 giải pháp!
    cai win và cai win và cai win và cai win và cai win Tp.HCM và cai win

các anh cho e hỏi cái này. e đang bí quá. e đang quản lý điểm của khoảng 1000 sinh viên. e làm điểm bằng excel 2010. đến tổng kết học kỳ e muốn in ra kết quả của từng người với đầy đủ thông tin. chân thành cảm ơn.

Trích dẫn Gửi bởi giabaous21
    các anh cho e hỏi cái này. e đang bí quá. e đang quản lý điểm của khoảng 1000 sinh viên. e làm điểm bằng excel 2010. đến tổng kết học kỳ e muốn in ra kết quả của từng người với đầy đủ thông tin. chân thành cảm ơn.
    Cái này liên quan đến trích lọc dữ liệu từ sheet dữ liệu sang sheet cần in, có File khoảng 20 dòng dữ liệu đang theo dõi thì mới có hướng xử lý được