Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Cần giúp đỡ gấp hàm IF và Find

Dear các anh chị,

Em mới học Exel và đang vướng vào bài tập rất kho nhai :-( mong rằng các anh chị có thể giúp được em ạ :-(

Chẳng là em có 1 File gồm danh sách các trường THPT, THPT DL, TTGDTX...
    Đề bài yêu cầu phải mở thêm 1 cột mới bên cạnh, sử dụng Hàm IF và Find để lọc ra cột "loại trường"

Ví dụ: Trường nào có chữ THPT thì là THPT, THPT DL thì là Dân Lập....

Em sử dụng Hàm IF và Find như thế này: =IF(FIND("THPT DL",D3),"Dân lập") thì nó hiện kết quả là dân lập, như vậy là đúng. Nhưng khi em cho nhiều Hàm vào thì nó lại hiện Value :-(
    =IF(FIND("THPT",D41),"THPT",IF(FIND("THPT DL",D41),"Dân lập",IF(FIND("THPT BC",D41),"Bán công",IF(FIND("chuyên",D41),"Chuyên",IF(FIND("T TGDTX",D41),"TTGDTX","N/A")))))

Vậy là tại làm sao ạ? các anh chị mau giúp em với T_T không tối nay nộp bài rùi :-(nheo:

Em cảm ơn nhiều ạ :-(

Ðề: Cần giúp đỡ gấp hàm IF và Find

Mình cũng đang thắc mắc về bài này. Up lên cho anh chị vào giải đáp giúp

Hàm FIND() khi không tìm ra chuỗi dò tìm "find_text" trong chuỗi ký tự "within_text" thì sẽ trả về giá tri "#value"

Những chuỗi "within_text" có chứa "THPT" sẽ không bị lỗi này do tất cả đều được nhận diện ở điều kiện kiểm tra của hàm If đầu tiên.
    Khi tìm chuỗi "THPT" trong "TTGDTX" đã báo lỗi #Value, và do đó hàm If chỉ nhận giá trị #Value từ điều kiện kiểm tra chứ kg phải là TRUE hay FALSE vì thế mà giá trị trả về của hàm IF tại giá trị tìm kiếm "TTGDTX" là #Value

có cách nào để khắc phục ko vậy, mình cũng đang làm 1 bài tương tự

Trích dẫn Gửi bởi vodanh4174
    có cách nào để khắc phục ko vậy, mình cũng đang làm 1 bài tương tự
    Dùng hàm bẫy lỗi dạng như Iserror() trước hàm Find() để biến các giá trị lỗi (#NA, #value,...) thành giá trị True hoặc False

Thật ra đây vấn đề này có thể giải quyết bằng hàm VLOOKUP.
    Trong một sheet khác (đặt tên là BangDich chẳng hạn), bạn tạo ra một bảng dịch, cột A là "THPT", "THPT DL", vv...; và cột B là "THPT", "Dân Lập", vv...
    Bên sheet dữ liệu, bạn chỉ cần dùng hàm VLOOKUP thì nó sẽ dịch ra đúng như ý muốn.

Lưu ý: hàm VLOOKUP chỉ hoạt động đúng nếu bảng dịch được 'sort'.