Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Dùng hàm gì để giải quyết vấn đề này?

Chào các bạn,

Mình đang tìm cách tính toán tổng số nguyên liệu phải mua cho một thực đơn tiệc cưới (file excel đính kèm). Mình muốn excel tự động điền số liệu vào ô trống trong ở sheet 'Thống kê nguyên liệu' dựa trên cở sở dữ liệu về công thức trong sheet 'Công thức' thì phải dùng hàm gì?

Mình đã dùng hàm hlookup nhưng thấy không phù hợp.

Ðề: Dùng hàm gì để giải quyết vấn đề này?

Trích dẫn Gửi bởi eaglelovefly
    Chào các bạn,

Mình đang tìm cách tính toán tổng số nguyên liệu phải mua cho một thực đơn tiệc cưới (file excel đính kèm). Mình muốn excel tự động điền số liệu vào ô trống trong ở sheet 'Thống kê nguyên liệu' dựa trên cở sở dữ liệu về công thức trong sheet 'Công thức' thì phải dùng hàm gì?

Mình đã dùng hàm hlookup nhưng thấy không phù hợp.
    Theo yêu cầu của bạn thì dùng hàm Vlookup kết hợp với Data > Validation để lấy dữ liệu sau đó sử dụng PivoTable để tổng hợp (bạn tìm đọc bài sử dụng PivoTable tại đây http://www.**************/forum/ui-ng-dui-ng-excel-ke-toan/ung-dung-excel.179089.html
    (trên diễn đàn có hướng dẫn nhiều rồi), đã có hướng dẫn chi tiết trong File đình kèm (bạn có thể thay đổi tiêu đề của từng sheet, thay đổi nội dung trong Sheet DATA cho phù hợp với công việc mình).

Cám ơn bạn. Nhưng mà mình quên up file đính kèm. Nếu có thể bạn xem giúp mình nhé
    Link: Free Cloud Storage - MediaFire

Trích dẫn Gửi bởi eaglelovefly
    Cám ơn bạn. Nhưng mà mình quên up file đính kèm. Nếu có thể bạn xem giúp mình nhé
    Link: Free Cloud Storage - MediaFire
    Tôi đã áp các nội dung bạn yêu cầu vào bảng tính, cần lưu ý 1 số điều kiện như sau:
    - Ở sheet DA TA vùng màu xanh tôi đã nhập dữ liệu theo ảnh chụp của bạn.
    - Ở sheet bản gốc tôi đã thay cho đúng với nội dung thực đơn, cột thực đơn bạn nhập theo từng món, các cột màu trắng nhập số bàn và đơn giá từng loại thực phẩm theo thời giá, vùng màu tím dùng Validation tạo List để chọn nhập vào bảng tính (tôi đã tạo List bạn chỉ cần Fill xuống như hướng dẫn trong File) khi nhập xong vùng màu tím thì sang vùng màu xanh Fill xuống để được kết quả. Tôi đã tạo 1 sheet có pivotTable chỉ lấy trong vùng dữ liệu tôi đã nhập để bạn hiểu cách làm, thực tế khi bạn nhập xong ở sheet bản gốc thì tạo lại PivotTable thì mới chính xác (tìm tài liệu hướng dẫn về cách tạo PivotTable để hiểu thêm). xem file đính kèm.
    https://www.box.com/s/a74acaca1189abf65112