Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Ðề: cách sử dụng combo box

mình ko rõ ý bạn lắm,nhưng mà bạn có thể lọc bằng nhiều cách,chứ nếu chèn 1 combo box vào excel là cả 1 vấn đề đó.mình nghĩ bạn muốn lọc hàng hóa thì bôi đen toàn bộ vùng chứa dữ liệu.sau đó vào menu Data ->chọn chức năng Filter -> AutoFilter là được.khi đó trên mỗi đầu cột sẽ có dạng như combo box vậy.bạn muốn lọc theo tiêu chuẩn nào thì bấm vào mũi tên và chọn 1 giá trị trong cái lít sổ xuống cả dữ liệu sẽ thay đổi theo tiêu chuẩn mà bạn đưa ra.
    nếu bạn ko muốn lọc như thế nữa thì bạn có thể vào Data -> Filter -> autoFiter là nó trở về dạng như ban đầu.
    chúc bạn vui....mong là bài viết của mình có ích cho công việc của bạn :bephuthuy:

Trích dẫn Gửi bởi metrieu
    Nhờ các bác chỉ dùm cách sử dụng combo box để có thể lọc hàng hóa
    Combo box không phải là công cụ lọc dữ liệu! Bạn thử làm như thế này xem có được không nhé!
    Chọn thanh công cụ Form, chọn Combo box; Click chuột phải - Format control, chọn thẻ control.

Trường "Input range": bạn chọn vùng dữ liệu cần quản lý
    Trường Cell link: chọn ô cần link sang.

Combo box là một công cụ gắn liền với hàm Hlookup (Vlookup), và một vài hàm khác nữa. Nếu sử dụng đơn lẻ hàm này chắc nó cũng không hữu ích nhiều đâu.

Trích dẫn Gửi bởi metrieu
    Nhờ các bác chỉ dùm cách sử dụng combo box để có thể lọc hàng hóa
    Bạn tạo combo box bằng validation list đặt trên 1 sheet khác để xem dữ liệu.
    Trong combo box là danh sách mà bạn có thể chờ để lọc
    Bạn lấy danh sách từ sheet gốc bằng cách sử dụng hàm IF rồi dùng auto filter để chọn none blank để bỏ các dòng trống.
    Bạn có thể xem vị dụ mà minh gửi bạn nhe.
    http://www.4shared.com/file/53825350/f68efdaf/VB1.html
    Có gì sẽ trao đổi thêm nha.

xin lỗi các bạn! các bạn chỉ giúp mình làm việc này tí: trong excel ví dụ từ ô A1:A100 là tên của các nhân viên trong công ty mình.Mình muốn tại ô C1 khi mình gỏ một chữ cái bất kỳ ví dụ như "A" thì sẽ xuất hiện một danh sách tên nhân viên bắt đầu bằng "A" để mình chọn. Bạn nào biết cách làm chỉ mình nhé. Minh xin cảm ơn. Email của mình: cuahangthanhnienbd@yahoo.com.