Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 45

Excel "đẻ" thêm một file mới.

Các Anh, Chị, Em ơi! chỉ cho mình cách khắc phục với nhé! Mình không sao xử lý được (đã cài đặt lại office rồi nhưng vẫn không được).

Hiện tượng như sau:

Mỗi lần open 1 file nào đó thì Excel lại "đẻ" ra thêm một file "book1" nữa. Nếu delete "book1" đi và di chuyển giữa các sheet thì Excel lại thông báo:

"`Book1.xls` could not be found. Check the spelling of the file name, and verify that the file location is correct.

If you are trying to open the file from the list of most recently used file on the file menu, make sure that the file has not been renamed, moved, or deleted".

Mình thực sự "bótay.com" rồi. Mong các Bạn chỉ cho cách khắc phục!?

Trân trọng!

Ðề: Excel "đẻ" thêm một file mới.

Trích dẫn Gửi bởi Tuanvietin
    Các Anh, Chị, Em ơi! chỉ cho mình cách khắc phục với nhé! Mình không sao xử lý được (đã cài đặt lại office rồi nhưng vẫn không được).

Hiện tượng như sau:

Mỗi lần open 1 file nào đó thì Excel lại "đẻ" ra thêm một file "book1" nữa. Nếu delete "book1" đi và di chuyển giữa các sheet thì Excel lại thông báo:

"`Book1.xls` could not be found. Check the spelling of the file name, and verify that the file location is correct.

If you are trying to open the file from the list of most recently used file on the file menu, make sure that the file has not been renamed, moved, or deleted".

Trân trọng!
    Bạn đã vào Crogram Files/Microsoft Office/Excel xem kỹ chưa? Vì có thể đây là 1 file start đồng thời khi mở Excel. Chỉ cần vào xóa đi là xong.

[QUOTE="BẢO ĐỨC"]Bạn đã vào C:confuse1:[/I][/B] nhưng vẫn không được.

để mất book1 trong exell thì cần xóa bỏ nó tận gốc nơi phát sinh ra chúng, chuột phải vào book1, properties xem nó gốc ở ổ nào, file nao xóa nó đi, ok

Trích dẫn Gửi bởi nvdam
    để mất book1 trong exell thì cần xóa bỏ nó tận gốc nơi phát sinh ra chúng, chuột phải vào book1, properties xem nó gốc ở ổ nào, file nao xóa nó đi, ok
    Cảm ơn Bạn! Bạn có thể giải thích cụ thể hơn giúp mình không!? Mình chờ Bạn.

Mình nghĩ máy bạn bị virus cái file đó rồi. Nên quét virus ( cài lại win càng tốt) rồi sau đó lấy đĩa excel ra cài lại. Nếu ko được nữa thì post lên đây mình bày cách khác.

Trích dẫn Gửi bởi Bằng Lăng
    Mình nghĩ máy bạn bị virus cái file đó rồi. Nên quét virus ( cài lại win càng tốt) rồi sau đó lấy đĩa excel ra cài lại. Nếu ko được nữa thì post lên đây mình bày cách khác.
    .

Nghe danh Bạn đã lâu, hôm nay mới thấy Bạn xuất hiện trong nick của Mình,
    Cảm ơn Bạn nhé!

Mình quét virus rồi, cài đặt lại office rồi nhưng vẫn không được. Bạn bày cách cho Mình đi, ngại cài lại Window lắm!

Thực sự mình đang rất bực mình vì cái hiện tượng "quái dị" này Bạn ạ!

Bạn thử dùng cách này xem:

Vào book1 đó, bấm phím F12 để xem nó nằm ở đâu, đừng "save as" nhé! Sau đó ghi lại đường dẫn đó, ra My computer, mở đường dẫn đó ra, (nhớ là phải để chế độ ko có file ẩn nhé!), bạn sẽ tìm thấy book1, xóa đi thì sẽ OK.
    Cái này tớ làm lâu rồi nên không nhớ rõ, bạn thử xem nhé!

Cài lại Office hay Window cũng không làm thay đổi tình hình.
    Vì virus đã lây vào từng file.xls rồi.
    Các chương trình diệt virus dởm như là BKAV... có thể xóa mất luôn file của bạn. Hãy cẩn thận.
    Nên sử dụng các chương trình quét virus tốt.

Nếu bạn muốn tìm diệt bằng tay thì đòi hỏi bạn phải có kiến thức nhất định về VB và VBA.
    Diệt bằng tay thì phải mò từng file bị nhiễm mà xóa thì tốn rất nhiều thời gian.
    Tạm thời bạn có thể ngăn không cho nó hoạt động (nhưng chưa xóa nó được) bằng cách đặt mức độ bảo vệ chống macro cao lên:
    Vào Tool / Options rồi chọn tab Security và nhấn vào nút Macro Security rồi đặt mức bảo vệ Very Hight
    ----------
    Hãy tìm 1 dĩa CD để sao lưu các file dữ liệu quan trọng có đuôi .xls và .doc trước khi dùng chương trình quét virus (nếu không khéo bạn có thể bị chính các chương trình chống virus dởm xóa mất file).

Nghe danh Bạn đã lâu, hôm nay mới thấy Bạn xuất hiện trong nick của Mình,
    Cảm ơn Bạn nhé!

Mình quét virus rồi, cài đặt lại office rồi nhưng vẫn không được. Bạn bày cách cho Mình đi, ngại cài lại Window lắm!

Thực sự mình đang rất bực mình vì cái hiện tượng "quái dị" này Bạn ạ!
    [COLOR=black]Bạn thử dùng cách sau: Tìm file có tên là normal.dot rồi xóa nó đi. File này thường nằm ở ổ C:chongmat:

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối