Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Gộp và tách dữ liệu thành nhiều sheet

Mọi người ơi, em có 1 file dữ liệu vừa muốn gộp vừa muốn tách sheet, nhờ mọi người chỉ giùm cách làm với.

Trong file này có 2 sheet đầu tiên là sheet nhập dữ liệu, nhưng em muốn sum số liệu cột Repay Amount ở sheet thứ 2 sheet "Dữ liệu trả nợ", sau đó gộp qua sheet 1 theo contract no (giống kiểu vlookup vậy đó) nhưng có 1 vướng mắc là vừa phải tìm, vừa sum dữ liệu theo contract no nên em không dùng vlookup được.

Sau đó từ sheet thứ I tách thành 4 sheet: HMTD, TTXK, CK và ngoài HM theo cột "loan type" (như các sheet mẫu em đã tạo sẵn). Dữ liệu sẽ tự động tách qua các sheet khi em update và chỉnh sửa số liệu.

Nhờ mọi người "help me" gấp gấp với ah. Cảm ơn mọi người nhiều.

File dữ liệu của em đây

View attachment 14729

Ðề: Gộp và tách dữ liệu thành nhiều sheet

Trích dẫn Gửi bởi tquyen312
    Trong file này có 2 sheet đầu tiên là sheet nhập dữ liệu, nhưng em muốn sum số liệu cột Repay Amount ở sheet thứ 2 sheet "Dữ liệu trả nợ", sau đó gộp qua sheet 1 theo contract no (giống kiểu vlookup vậy đó) nhưng có 1 vướng mắc là vừa phải tìm, vừa sum dữ liệu theo contract no nên em không dùng vlookup được.

Sau đó từ sheet thứ I tách thành 4 sheet: HMTD, TTXK, CK và ngoài HM theo cột "loan type" (như các sheet mẫu em đã tạo sẵn). Dữ liệu sẽ tự động tách qua các sheet khi em update và chỉnh sửa số liệu.
    File dữ liệu của em đây

View attachment 14729
    Đâu ai rảnh mà gấp gấp ?? Ngày đi lào 10 hours, về vừa ăn vừa vào net 1 xí húi
    Đọc ko hiểu làm sao viết ?? . Chỉ chỉ cái nào hiểu, ko phải dân kế toán hay thư ký
    Sao ko có ai giúp vậy ??? Ko có bài bản làm kiểu này huh??

1- Đừng có dùng kiểu MERGE trong Cột A
    2-Nếu lười type thì dùng Indirect hoặc vi cá lúc lắc . Xiêng thì type . Dân chơi cầu 3 cẳng thì viết 1 đoạn nhỏ VBA để DATA tự động chạy từ DU LIEU GIAI NGAN chạy qua DU LIEU TRA NO

3- Tại Sheet -->DU LIEU GIAI NGAN -->Cột K (REPAY AMOUNT) . cho formula này vào
    =SUMIF('DU LIEU TRA NO'!$A$159:$A$203,'DU LIEU GIAI NGAN'!C2,'DU LIEU TRA NO'!$D$159:$D$203)

4- Cột nào "loan type" ???
    5- "Dữ liệu sẽ tự động tách qua các sheet khi em update và chỉnh sửa số liệu ". Hey, you make me confused it , "Tách" này là gì ??? Data transfer ??? do you mean automatically data transfer ?? chữ Việt gọi transfer là "Chuyển " . Đúng ko ???

Đã dùng kiểu data từ Sheet chính chạy sang các Sheet khác, đâu cần phải typying cho mệt . Chỉ type những gì cần thiết trong sheet đó . Logic nhì nhằng như đàn pà con gái
    Make up your mind and figure out the best way to create a good one for yourself

Ðề: Trước tiên cần kể các trọng tội của bạn cái đã:

(1) Tô màu nền hay màu Font
    Các trang tính bạn đè cổ ra tô cả dòng hay cả cột; Như vậy thể hiện tính lười biếng của bạn & điều này bạn làm giảm đi sự nhanh nhạy của excel khi fục vụ bạn là cái chắc!

Lời khuyên với bân: Chỉ tô màu nền hay Font cho các ô có dữ liệu hay vừa đủ xài mà thôi.

(2) Tên trang tính quá dài & không cần thiết;
    Thay vì "DU LIEU GIAI NGAN", ta nên là "DLGiaiNgan"
    Vì tên bạn ấn định quá dài, nên ngay với bạn khi viết câu hỏi cũng không thể viết đầy đù tên trang tính muốn đề cập tới nữa kia!

(3) Ở trang "DLTraNo" các cột quan trọng cần xài lại trộn số liệu lại;
    Làm như vậy không đẹp thêm tí nào, nhưng thể hiện là bạn chưa có kiến thức về việc xây dựng 1 cơ sở dữ liệu (CSDL) hoàn chỉnh;
    Bạn cần biết rằng bài của bạn hoàn toàn có thể dùng các hàm của nhóm hàm CSDL để làm, một khi bạn tuân thủ cấu trúc của 1 CSDL!
    :chetne:
    (/ậy nên cần "trị tội" bạn như vầy:
    Bạn sửa lại file theo yêu cầu khắc fục mọi nhược điểm nêu trên & đưa lên lại; Sau đó mình hay người khác sẽ giúp bạn chóng vánh!

Bye!:k5931592:

Ðề: Trước tiên cần kể các trọng tội của bạn cái đã:

Hix hix,mong các anh chị thông cảm, em không phải dân kế toán chuyên nghiệp, cũng gà tồ excel nên hơi "cùi bắp" :-((
    @ TQCHANH: đa tạ bạn hướng dẫn, mình đã sửa lại dữ liệu rồi, mình up lại lên đây, hy vọng bạn và mọi người chỉ giúp mình nhé

@anh Win_flower: Hi hi, em gà mờ excel anh ơi, hồi nào đến giờ có dùng cũng chỉ sử dụng những CT đơn giản thôi, nên lên nhờ các anh chị chỉ giáo giùm. Em đã làm theo formula của anh và đã sum được dữ liệu cột K ở sheet 1 rồi, hì, thanks anh. Em cũng có chỉnh lại dữ liệu rồi, đúng là em muốn chuyển dữ liệu từ sheet 1 theo điều kiện ở cột "Loan Type" là cột B đó anh(em up lại dữ liệu đây ah).

file theo doi HSV (trial- tach sheet)

Mọi người ơi, em có 1 file dữ liệu vừa muốn gộp vừa muốn tách sheet, nhờ mọi người chỉ giùm cách làm với.

Nhờ mọi người "help me" gấp gấp với ah. Cảm ơn mọi người nhiều.

File dữ liệu của em đây

View attachment 14729
    Chưa hiểu hết nội dung yêu cầu, làm đại hên thì trúng.

File theo dõi gồm 3 nút với chức năng tương ứng với tên từng nút lệnh.

Trích dẫn Gửi bởi be09
    Chưa hiểu hết nội dung yêu cầu, làm đại hên thì trúng.

File theo dõi gồm 3 nút với chức năng tương ứng với tên từng nút lệnh.
    Anh ơi,em muốn giữ lại sheet thứ 2 là sheet DLtrano vì nếu không có sheet này thì dữ liệu ở sheet "DLgiaingan" bị sai.

Hix, hix, để em tóm tắt nội dung một chút, vì hình như e giải thích khó hiểu nên hwa đến giờ ko ai hiểu hết.
    Em có 2 sheet dữ liệu, 1 sheet theo dõi các hợp đồng giải ngân là sheet "DLgiaingan" và 1 theo dõi trả nợ nằm ở sheet "DLtrano". Em quản lý theo số contract no(là số hợp đồng ấy ah). Lý do mà em không gộp dữ liệu 2 sheet này vào chung được là vì một hợp đồng giải ngân khách hàng có thể trả nợ làm nhiều lần vào các ngày khác nhau nên em phải theo dõi riêng, em đã dùng hàm sumif để sum số liệu trả nợ của khách hàng ở sheet "DLtrano" đưa vào sheet "DLgiaingan" theo số contract no để tính tổng số tiền còn vay của khách hàng là bao nhiêu.

Sau đó, em muốn chuyển dữ liệu từ sheet "DLgiaingan" sang các sheet con, tiêu chí chuyển dữ liệu nằm ở cột "loan type" (cột 8-), tức là HĐ nào là của HMTD thì chuyển sang sheet HMTD, HĐ nào của CK thì chuyển qua CK....
    Và sau này khi em nhập dữ liệu vào sheet "DLgiaingan" thì các dữ liệu nhập vào sẽ tự động chuyển qua các sheet còn lại ah.

Không biết em giải thích vậy có đầy đủ chưa ah.hơi dài dòng tí nhưng tại "tồ" quá sợ mọi người ko hiểu ý :-(((( hix, mong mọi người thông cảm chỉ cách giúp em.

Anh ơi,em muốn giữ lại sheet thứ 2 là sheet DLtrano vì nếu không có sheet này thì dữ liệu ở sheet "DLgiaingan" bị sai.

Hix, hix, để em tóm tắt nội dung một chút, vì hình như e giải thích khó hiểu nên hwa đến giờ ko ai hiểu hết.
    Em có 2 sheet dữ liệu, 1 sheet theo dõi các hợp đồng giải ngân là sheet "DLgiaingan" và 1 theo dõi trả nợ nằm ở sheet "DLtrano". Em quản lý theo số contract no(là số hợp đồng ấy ah). Lý do mà em không gộp dữ liệu 2 sheet này vào chung được là vì một hợp đồng giải ngân khách hàng có thể trả nợ làm nhiều lần vào các ngày khác nhau nên em phải theo dõi riêng, em đã dùng hàm sumif để sum số liệu trả nợ của khách hàng ở sheet "DLtrano" đưa vào sheet "DLgiaingan" theo số contract no để tính tổng số tiền còn vay của khách hàng là bao nhiêu.

Sau đó, em muốn chuyển dữ liệu từ sheet "DLgiaingan" sang các sheet con, tiêu chí chuyển dữ liệu nằm ở cột "loan type" (cột 8-), tức là HĐ nào là của HMTD thì chuyển sang sheet HMTD, HĐ nào của CK thì chuyển qua CK....
    Và sau này khi em nhập dữ liệu vào sheet "DLgiaingan" thì các dữ liệu nhập vào sẽ tự động chuyển qua các sheet còn lại ah.

Không biết em giải thích vậy có đầy đủ chưa ah.hơi dài dòng tí nhưng tại "tồ" quá sợ mọi người ko hiểu ý :-(((( hix, mong mọi người thông cảm chỉ cách giúp em.
    Theo anh thì vẫn giữ nguyên 1 sheet DLGiaiNgan là đủ, nếu muốn theo dõi giải ngân thì thêm 1 cột giải ngân, nếu muốn xuất danh sách giải ngân (sheet DLtrano) thì thêm 1 nút lệnh nữa đồng thời thêm 1 nút tổng hợp giải ngân thì nó sẽ tự tổng hợp, từng hợp đồng nào giải ngân bao nhiêu chứ không cần làm 1 sheet DLtrano riêng.

Vậy em hãy thử nghiệm File THEO DOI HSV.xls như sau:

Tại M3 (tiêu đề) của Sheet DLGiaiNgan em thêm tiêu đề là Giải ngân, sau đó nhập vào 1 vài Cell bên dưới với nội dung là Đã giải ngân rồi nhấn nút Tổng hợp, tiếp theo Click vào PivotTable, cửa sổ PivotTable Fied List hiện ra kéo thanh cuộn xuống click chọn Giải ngân rồi rê thả vào D2, tại E2 click vào mũi tên xổ xuống chọn Đã giải ngân và xem kết quả, còn muốn xuất từng Contract No thì click vào các con số trong cột G và click đúp chuột là có danh sách DLtrano, còn muốn xuất cả danh sách thì click vào G37 (dòng Grand Total) là được danh sách tổng DLGiaiNgan chứ đâu cần làm riêng 1 danh sách.

Bây giờ nhấn nút Tách cột Loan Type:
    Thì các nội dung DLGiaiNgan thì các sheet theo nội dung LoanType đã được tách ra kèm theo là nội dung Đã giải ngân của từng loại sau đó dùng Auto Filter tại cột G chọn Blanks và xóa các dòng chưa giải ngân thì còn lại là danh sách đã giải ngân của từng nội dung LoanType.

Như vậy thì em đã có tất cả các thứ rồi thì đâu cần làm 1 sheet DLtran riêng đúng không (như vậy mới gọi là biến hóa), chứ làm như em thì gọi là cứng ngắc, rập khuôn.

hihihihi Vậy được gùi . Cẩn thận 2 cột ngày (date), format gì cái thì date cái thì string . Kiểu này, formulas hay VBA cũng té khói

Dùng Find, chỉ có 4 trường hợp thui mà (HMTD,TTXK, CK ,NgoaiHM) copy and paste

giúp di mè pà con hihihihihihi mại dzô, mại dzô :bdance::bdance:

Trích dẫn Gửi bởi Wind_Flower
    hihihihi Vậy được gùi . Cẩn thận 2 cột ngày (date), format gì cái thì date cái thì string . Kiểu này, formulas hay VBA cũng té khói

Dùng Find, chỉ có 4 trường hợp thui mà (HMTD,TTXK, CK ,NgoaiHM) copy and paste

giúp di mè pà con hihihihihihi mại dzô, mại dzô :bdance::bdance:
    ụa ụa ko có ai donate vi súp VBA à hihihihihi :chetroi::chetroi:

ko lẽ :quechua::quechua:

TQChanh viết đi , cái này qúa dễ , ko cần dùng find gì hết . Cho Value gặp mà = "HMTD" thì Select.EntireRow then paste vào trang HMTD . Rất đơn giản

Trường hợp trang data, ko cần VBA hay manual để Sort hay blah blah tên khách hàng (No Duplicate or Repeat), dùng formula (Index,Match) kéo xuống . Cho dù 3-4 tên cùng account thì cũng chỉ hiện ra 1 tên . Loại công thức này có 2 loại ARRAY hoặc Non-Array .

hix, đi công tác mấy ngày về thấy...không có ai trả lời hết, buồn quá, không có bác nào giúp em hết ah.

@ Anh Bé: thật ra em cũng không muốn phải nhập đến 2 trang dữ liệu đâu ah, nhưng vì có một cái khó ở đây là nếu muốn lấy được số liệu chính xác ở cột repay amount (cột K-sheet DLgiaingan) thì em phải sum số liệu repay amount (cột D-sheet DLtrano) theo số hợp đồng (tức cột B-sheet DLgiaingan). Lý do là vì, khi giải ngân thì khách hàng chỉ giải ngân một lần/hợp đồng, do đó mỗi khi khách hàng giải ngân thì em sẽ nhập dữ liệu vào sheet DLgiaingan. Nhưng khi trả nợ thì một hợp đồng khách hàng có thể trả làm nhiều lần vào nhiều ngày khác nhau nên em buộc phải nhập riêng dữ liệu trả nợ để theo dõi vào sheet DLtrano. Và nếu muốn biết tổng số tiền trả nợ của khách hàng cho một hợp đồng (ở đây là cột K-sheet DLgiaingan) là bao nhiêu thì em phải sum tổng số lần trả (repay amount-cột D sheet DLtrano) theo số hợp đồng chứ không gộp chung được. Từ đó em mới theo dõi được hợp đồng nào khách hàng chưa trả nợ, hợp đồng nào tổng trả là bao nhiêu và tổng nợ còn lại là bao nhiêu (số nợ còn lại là cột out.Amount -cột L sheet DLgiaingan -> đây là dữ liệu quan trọng mà em muốn biết ah). Vì file của anh bỏ mất sheet DLtrano rồi nên dữ liệu ở 2 cột K và L chạy ra không đúng, vì đây là số tiền còn lại nên không thể là số âm được anh ah. Nhờ anh chỉ giúp em cách để làm lại nhé.

Thanks các anh/chị đã nhiệt tình giúp đỡ,mọi người giúp em cho trót luôn đi ah :-(

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối