Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Xin giúp code nhập, chỉnh sửa, liên kết dữ liệu từ excel với form

Mình có tạo 1 file nhập dữ liệu, theo dõi văn bản, vừa rồi có gửi lên Diễn đàn nhờ hỗ trợ tạo form nhưng do file excel không chuẩn với lại form tạo ra với nhiều yêu cầu nên mọi người muốn giúp cũng khó. Mình cũng đang cố gắng để tiếp cận VBA nên chắc phải tự học bằng cách viết form này thay vì nhờ mọi người làm giúp.
    Mình rất mong mọi người xem giúp file đính kèm theo để có thể hỗ trợ mình cách viết code cho những yêu cầu cụ thể, từ đó mình có thể áp dụng viết cho bản tính của mình.
    Xin được chân thành cảm ơn.

Ðề: Xin giúp code nhập, chỉnh sửa, liên kết dữ liệu từ excel với form

Minh ko hiễu bạn cần gì!

Trích dẫn Gửi bởi quoctoa
    Mình có tạo 1 file nhập dữ liệu, theo dõi văn bản, vừa rồi có gửi lên Diễn đàn nhờ hỗ trợ tạo form nhưng do file excel không chuẩn với lại form tạo ra với nhiều yêu cầu nên mọi người muốn giúp cũng khó. Mình cũng đang cố gắng để tiếp cận VBA nên chắc phải tự học bằng cách viết form này thay vì nhờ mọi người làm giúp.
    Mình rất mong mọi người xem giúp file đính kèm theo để có thể hỗ trợ mình cách viết code cho những yêu cầu cụ thể, từ đó mình có thể áp dụng viết cho bản tính của mình.
    Bạn nên tham gia vào trang GPE, sẽ giúp ích cho bạn. mình cũng đang học VBA có nhiều cái cũng khó hiểu.
    chúc bạn thành công!

Mình chưa tạo được macro nên chưa làm hiện form lên được, bạn chịu khó tí Ctrl+F11 để hiện form mình "design" sẽ hiểu được à.
    Xin cảm ơn.

Theo dõi văn bản mà em em tạo Form thiếu quá nhiều thông tin làm sao theo dõi, em xem nội dung anh nêu trong sheet VĂN BẢN ĐẾN xem có cần thêm bớt gì không anh sẽ giúp sau, theo anh thì người liên quan chỉ vần ghi vào cột ghi chú là đủ, còn nội dung tổng hợp thì sử dụng PivotTable là được không cần phải nhập liệu (trong File anh mới đưa hình cho em tham khảo để biết).
    Tốt nhất là em Upload File em đang theo dõi lên và nêu cụ thể tất cả các thứ em cần theo dõi cái gì, tổng hợp cái gì, cần báo cáo cái gì? thì anh mới biết mà làm cho phù hợp (nếu File dung lượng lớn quá thì gửi Mail qua cho anh).

quốc toa à, mình ko bít cái này rùi :-(

Anh đã xem sơ qua File của em Upload thấy chứa nhiều sheet quá nhưng trong các sheet cách thiết kế chưa được hệ thống nên anh chưa hiểu hết, mấy ngày nghĩ anh sẽ nghiên cứu sẽ hệ thống và gom các sheet lại cho phù hợp. Theo anh việc quản lý thì không cần nhiều sheet có thể gom lại thì việc tổng hợp báo cáo mới dễ dàng, cần trích lọc loại dữ liệu nào thì xuất nó ra.

Về tờ khai đăng ký mã anh sẽ thiết lế lại cho gọn, ví dụ: Nhóm dự án đầu tư có 4 nhóm thì sử dụng Validation để chọn 1 nhóm. Còn các nội dung chủ đầu tư, Ban quản lý dự án, Cơ quan chủ quản cấp trên ...v..v...Thì tạo 1 sheet dữ liệu để theo dõi,tổng hợp báo cáo sẽ dễ dàng và có khả năng tự trích lọc theo tiêu chí nào đó qua tờ khai đăng ký mã và in mà không cần nhập liệu sẽ nhanh chóng mà không cần tốn thời gian nhập liệu.

Khi xem xong File có gì chưa nắm được anh sẽ hỏi rồi mới giúp em (gửi cho em 1 file không Pasword để ngâm cứu), khi chuyển cho em 1 File thì mới hướng dẫn cụ thể được, anh đã gửi Mail qua cho em hướng dẫn cơ bản VBA phần 1 và phần 2 em tham khảo, khi nào em nắm được cơ bản thì anh hướng dẫn em mới hiểu được, vì trong File anh có sử dụng 1 số chức năng ẩn không nhìn thấy em chưa nắm được cơ bản nếu anh có hướng dẫn em thì cũng bó tay luôn.

Em đã nhận được 02 phần hướng dẫn anh gửi.
    File bản tính em upload lên chủ yếu phục vụ công tác quản lý xây dựng cơ bản kết hợp với quản lý văn bản thì đúng hơn.
    Do không thể tối ưu để tổng hợp hay trích lọc chọn thực hiện một công tác cụ thể (như tổng hợp danh mục công trình, trình xin cấp MSNS, thực hiện các biểu mẫu quyết toán công trình tự động - 08 biểu,...) nên phải dàn ra từng sheet đê thực hiện mà người chuyên nghiệp nhìn vào sẽ choáng ngay lập tức.
    Chắc phải cố gắng học VBA để thay đổi tư duy thực hiện bảng tính thôi.
    Mong Anh Be09 và các Anh Chi Em quan tâm, nhiệt tình trao đổi, hướng dẫn thêm.
    Xin cảm ơn cả nhà rất nhiều.

Em đã nhận được 02 phần hướng dẫn anh gửi.
    File bản tính em upload lên chủ yếu phục vụ công tác quản lý xây dựng cơ bản kết hợp với quản lý văn bản thì đúng hơn.
    Do không thể tối ưu để tổng hợp hay trích lọc chọn thực hiện một công tác cụ thể (như tổng hợp danh mục công trình, trình xin cấp MSNS, thực hiện các biểu mẫu quyết toán công trình tự động - 08 biểu,...) nên phải dàn ra từng sheet đê thực hiện mà người chuyên nghiệp nhìn vào sẽ choáng ngay lập tức.
    Chắc phải cố gắng học VBA để thay đổi tư duy thực hiện bảng tính thôi.
    Mong Anh Be09 và các Anh Chi Em quan tâm, nhiệt tình trao đổi, hướng dẫn thêm.
    Xin cảm ơn cả nhà rất nhiều.
    Do em chưa nắm được cơ bản nên anh đã gửi tặng em File cơ bản hướng dẫn VBA phần 1, 2 để biết được các đối tượng và cách đặt tên đối tượng như thế nào cho đúng để khi tham khảo code trong 1 File nào đó mình mới biết được từng dòng code sử dụng cho cho đối tượng nào, mục đích sử dụng cho vấn đề gì, lúc đó khi hỏi 1 vấn đề nào đó nó sẽ cụ thể và vấn đề mình hỏi nó sẽ tập trung hơn.

Cảm ơn anh. Em sẽ nghiên cứu kỹ 02 phần của tài liệu này.
    Cho em hỏi, VBA trong VBE có cần học tốt công thức tính toán trong excel không?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối