Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Ðề: Muốn nhập hóa đơn không trùng lắp

ban có the dùng chức năng validation, vao mục custom và ghi vao =countif(A1:A20,A1)=1 trước đó bạn chọn từ A1 đế A20

Ðể tránh nhập trùng lặp khi nhập hóa đơn.

Trong một bảng tính có 01 danh sách dữ liệu quá lớn để có thể tự xác nhận không có giá trị nào được nhập trùng trong danh sách, chẳng hạn như nhập số hóa đơn, số biên nhận, v..v Bạn không muốn lặp lại bất kỳ dữ liệu, vì điều này sẽ gây ra sai sót,thực hiện (trên Excel 2003) theo các bước sau:
    Bước 01:Trong danh sách, chọn cột muốn tránh nhập các giá trị trùng lập (Ví dụ: chọn vùng từ C2 đến800 rồi từ menu chọn Data, chọn Validation làm xuất hiện hộp Data Validation chọn thẻ Settings, trong khung Allow chọn Custom, trong khung Formula nhập công thức sau:
    =MATCH(C2,$C:$C,0)=ROW(C2)

Lưu ý: Công thức phải đánh liền không để dấu cách.
    Tiếp theo bạn chọn thẻ Error Alert trong khung Style bạn chọn Stop, tiếp theo bạn gõ nội dung trong khung title là Thông báo (để hiện tiêu đề cho hộp thoại) và khung Error Masage bạn gõ Đã nhập trùng số hóa đơn (để hiện nội dung trong hộp thoại), xong bạn nhấn nút OK là hoàn tất.
    Bây giờ nếu bạn gõ hóa đơn vào bị trùng nó sẽ hiện ra hộp thoại Thông báo như đã nêu.
    Chúc bạn thực hiện thành công.

Ban duykhang oi công thực của bạn nhầm rồi phải là =countif($A$1: $A$20,A1)<2 mới đúng, bạn be09 ơi mình làm giống như bạn mà cũng vẫn nhập trùng được bạn thử lại đi.

---------- Post added at 11:44 ---------- Previous post was at 11:41 ----------

U mình nhầm 1 chỗ làm được rồi xin lỗi nhé hiii

Trích dẫn Gửi bởi nhung2008
    Ban duykhang oi công thực của bạn nhầm rồi phải là =countif($A$1: $A$20,A1)<2 mới đúng, bạn be09 ơi mình làm giống như bạn mà cũng vẫn nhập trùng được bạn thử lại đi.

---------- Post added at 11:44 ---------- Previous post was at 11:41 ----------

U mình nhầm 1 chỗ làm được rồi xin lỗi nhé hiii
    Bạn hãy thử lại mình kiểm tra lại vẫn đúng, xem tại đường link:
    Trnh trng l?p.doc - 4shared.com - chia s? - t?i xu?ng ti li?u