Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Cách Lọc Những Số Điện Thoại Bị Trùng Đuôi

Chào các Anh, Chị và các Bạn !

Mình có một danh sách khách hàng gồm 1142 người, trong 1142 người này có nhiều người bị trùng nhau ( cùng một người nhưng lại có cách gọi tên khác nhau ), mình muốn lọc điểm trùng này thông qua số điện thoại

VD : nhân viên thứ nhất ghi tên khách hàng là : cô dung, số điện thoại 0613 722 454

nhân viên thứ hai ghi tên khách đó là : chị dung , số điện thoại 722454

Mình đã dùng conditional formatting để lọc một lần nhưng bởi vì giữa số điện thoại còn có khoảng cách nữa nên chức năng đó không hiệu quả lắm, ai có công thức nào có thể hiện thị tất cả số điện thoại bị trùng 6 số đuôi không chỉ giúp mình với

sắp tới ngày chốt lương cho nhân viên rồi, chỉ cần công ty tổng phát hiện một khách hàng bị trùng nhân viên đó sẽ không được nhận lương

Để tiện cho các bạn có thể hiểu rõ hơn mình đính kèm thêm file

Mong các anh, chị và các bạn nhiệt tình giúp đỡ

Chân thành cảm ơn !

Vì số điện thoại bạn không lưu theo chuẩn nên không tìm số trùng được.Bạn cần chuẩn hóa số điện thoại bằng cách bỏ khoảng trắng giữa số đi khi đó bạn có thể lọc được số trùng ngay.

Cám ơn ANHKT2015,

Mình muốn hỏi thêm : nếu bỏ khoảng trắng mình áp dụng lại tính năng conditional..., nhưng nếu muốn dùng công thức thì có công thức nào trong trường hợp này không bạn ?

Trân Trọng !

Bạn có thể dùng hàm countif để đếm số điện thoại trùng nhau.Khi đó trong cột số điện thoại nếu có từ 2 số giống nhau trở lên thì hàm sẽ trả về giá trị là số lần xuất hiện số điện thoại đó.

ANHKT2015

Chỉ giúp mình, nếu dùng hàm đó mình đặt điều kiện như thế nào vậy bạn ?

Đầu tiên bạn dùng hàm trim để loại bỏ các kí tự trống, sau dùng hàm right để lấy 6 hay 7 số bên phải, cuối cùng dùng hàm countif để đếm, kết quả đếm lớn hơn 1 thì số đó bị trùng. 3 hàm trên bạn có thể lập chung thành 1 công thức cũng được:
    =countif(a1:a***;right(trim(a1);6))
    Ví dụ trên có cột chứa số đt là cột A, công thức đặt tại B1. *** là số dòng chứa số đt ở cột A. Bạn có 10000 số đt cần kiểm tra thì sẽ là A10000.

Silm Sombat

Hạnh làm được rồi, cám ơn Silm Sombat rất nhiều .

Trích dẫn Gửi bởi Phạm Thị Mỹ Hạnh
    Silm Sombat

Hạnh làm được rồi, cám ơn Silm Sombat rất nhiều .
    Mình nhầm, ko nên gộp 3 hàm lại 1 công thức, mà nên tách làm 2. Hàm right và trim thì lập chung 1 công thức vào 1 cột. Còn hàm countif thì thì đặt riêng 1 cột nha.

Có thể dùng hàm trim và hàm right để lấy các ký tự cuối cần
    sau đó dùng conditional formatting => dupcilate value => fillter theo màu
    p/s: cách này không cần dùng công thức có thể giảm bớt dung lượng file ^^

Trích dẫn Gửi bởi Silm Sombat
    Mình nhầm, ko nên gộp 3 hàm lại 1 công thức, mà nên tách làm 2. Hàm right và trim thì lập chung 1 công thức vào 1 cột. Còn hàm countif thì thì đặt riêng 1 cột nha.
    Ban đầu mình làm theo cách của bạn nhưng thấy không ra, sau đó mình nghĩ tách công thức giống như bạn vừa nói đó nhưng có vẻ chưa hiệu quả bạn ah, hạnh tự nhập lại theo đúng chuẩn mới làm theo cách đó được vì khi dùng hàm TRIM để bỏ khoảng trắng thì không được vì hàm đó chừa lại một khoảng trắng mà...Silm Sombat thử lại xem ....hi

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối