Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Ðề: Cách làm báo cáo tài chính

Câu hỏi của bạn hơi mơ hồ. Có rất nhiều phần mềm kế toán phục vụ cho việc lên BCTC. Bạn muốn hỏi về phần mềm hay là cách lên BCTC.

bên em có phần mềm ***** nhưng em chưa hiểu quy trình hạch toán. Mọi người nói em lên làm bằng tay tự tạo các bảng biểu từ việc vào chứng từ và định khoản... nhưng em vẫn chưa biết nên tạo các bảng như thế nào ah. và để làm 1 báo cáo tài chính không dùng phần mềm thì cần tạo những bảng biểu gì để làm ah

Phần mềm rất nhiều loại. Tuy nhiên đều tuân theo những nguyên tắc kế toán để lập BCTC cả. Phần mềm bây giờ đa phần là bạn hạch toán trong các phân mục rồi kết chuyển là tự động cập nhật qua mấy cái báo cáo hết rồi. Báo cáo tài chỉnh gồm 4 bảng (CĐKT, BCKQHDKD, LCTT, TMBCTC). Nhưng thường thì mình thích đọc CĐSPS hơn.

báo cáo tài chính làm bằng tay vẫn được mà bạn! đâu cần dùng tới phần mềm

mình đang muốn làm tay ko dùng phần mềm nhưng mình chưa biết bắt đầu từ đâu bạn chỉ giùm mình với
    yahoo của mình:mainguyenvcu

Trích dẫn Gửi bởi danh87654321
    báo cáo tài chính làm bằng tay vẫn được mà bạn! đâu cần dùng tới phần mềm
    Nếu làm bằng tay thì bạn hướng dẫn cụ thể giúp mình là hàng ngày mình nên làm những công việc gì? như định khoản xong rồi ghi vào sổ gì vậy đó, thật sự mình đang rất cần sự hướng dẫn của mọi người vì mình còn mơ hồ lắm, mà cty mình thì k dùng PM nữa
    thanks all!

Không có phần mềm thì mới làm bằng Excel chứ. Phần mềm nào cũng đủ hết các báo cáo cơ bản bắt buộc rồi, mình chỉ cần nhập liệu và kết chuyển thôi. Bạn xem hướng dẫn sử dụng của phần mềm đó rồi làm.

Không thì bạn tìm chương trình "kế toán bằng Excel " mà làm. Nó có sẵn các biểu mẫu luôn. Minh có 1 cái mà không biết áp dụng cho bạn được không

Nếu làm bằng phần mềm thì ko thể làm kế toán trưởng được như mới bắt đầu làm lần đầu mình muốn làm bằng tay để sau này có thể hiểu rõ nắm hết quy trình hạch toán ko muốn phụ thuộc vào phần mềm

Trích dẫn Gửi bởi tuyenfit
    Nếu làm bằng phần mềm thì ko thể làm kế toán trưởng được như mới bắt đầu làm lần đầu mình muốn làm bằng tay để sau này có thể hiểu rõ nắm hết quy trình hạch toán ko muốn phụ thuộc vào phần mềm
    Nói như bạn thì ghi sổ bằng tay luôn cho giỏi rùi sẵn tiện luyện chữ luôn hihihi... Người ta khỏi mắc công nghiên cứu ra các phần mềm kế toán làm j cho mệt .... :banghead:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối