Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Dân kế toán nào làm bên Cty kinh doanh bán sỉ và lẻ gạo vào giúp với

chào các bạn, mình đang làm bên cty kinh doanh mua gạo bán sỉ và lẻ, mình đang cần những mẫu ss mà các bạn đã từng làm bên cty này, gửi cho mình tham khảo với, cty mình mới thành lập chưa có ss gì cả, mình cũng mới ra trường nên ko biết gì cả, mong mọi người giúp với. mail mình tranthibich.1803@gmail.com

Ðề: Dân kế toán nào làm bên Cty kinh doanh bán sỉ và lẻ gạo vào giúp với

Trích dẫn Gửi bởi bích trần
    chào các bạn, mình đang làm bên cty kinh doanh mua gạo bán sỉ và lẻ, mình đang cần những mẫu ss mà các bạn đã từng làm bên cty này, gửi cho mình tham khảo với, cty mình mới thành lập chưa có ss gì cả, mình cũng mới ra trường nên ko biết gì cả, mong mọi người giúp với. mail mình tranthibich.1803@gmail.com
    Việc kinh doanh về mua bán gạo thường mang tính hộ gia đình nên nhu cầu về kế toán rất là ít, số đó nhiều khi quá bận rộn với công việc nên ít có tham gia diễn đàn, còn Cty kinh doanh chắc cũng không nhiều.
    Do đó, tôi khuyên bạn tốt nhất nên vận dụng những kiến thức đã học rồi tự thiết kế 1 file nói rõ những cái mình cần theo dõi hoặc tổng hợp, rồi tải lên các anh chị có nhiều kinh nghiệm góp ý thì sẽ hiệu quả hơn.

Bạn có thể đọc bài này và tải file về để tham khảo (nhớ chịu khó đọc bài viết trên diễn đàn nhiều nhiều nhé), tại địa chỉ:
    http://www.**************/forum/excel-va-vba/theo-doi-ban-hang.176301.html

cảm ơn bạn, tại mình muốn có mẫu về các nghiệp vụ định khoản như thế nào, mình đang rất rối. rất mong các bạn giúp thêm.

Trích dẫn Gửi bởi bích trần
    cảm ơn bạn, tại mình muốn có mẫu về các nghiệp vụ định khoản như thế nào, mình đang rất rối. rất mong các bạn giúp thêm.
    Các mẫu biểu sổ sách cũng giống như các công ty khác thôi bạn ah.
    Chủ yếu bây giờ bạn phải xác định và hình dung ra được các chi phí nào ở công ty bạn thì hạch toán vào 621, 622, 627, 641, 642....
    Ví dụ: Xuất bao bì đựng gạo 5kg để bán thì bạn tập hợp vào 621 hay 641 hay là 627? Bạn xác định được không?
    Bạn phải xác định được cái bao đó xuất để sản xuất ra thành phẩm hay là xuất ra phục vụ công đoạn bán hàng. Mỗi nội dung xuất để làm gì nó sẽ được tập hợp vào các tài khoản khác nhau. Mình ví dụ như thế.

Trích dẫn Gửi bởi hoaanhdao06
    Các mẫu biểu sổ sách cũng giống như các công ty khác thôi bạn ah.
    Chủ yếu bây giờ bạn phải xác định và hình dung ra được các chi phí nào ở công ty bạn thì hạch toán vào 621, 622, 627, 641, 642....
    Ví dụ: Xuất bao bì đựng gạo 5kg để bán thì bạn tập hợp vào 621 hay 641 hay là 627? Bạn xác định được không?
    Bạn phải xác định được cái bao đó xuất để sản xuất ra thành phẩm hay là xuất ra phục vụ công đoạn bán hàng. Mỗi nội dung xuất để làm gì nó sẽ được tập hợp vào các tài khoản khác nhau. Mình ví dụ như thế.
    mình biết vậy, nhưng sợ đưa vào sai nên cần mẫu để kiểm tra.... chán lo quá.