Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Nếu muốn Link hay Import thì phải nhập mật khẩu

Chuyện tình thế này, trong CSDL của em có 10 table nhưng em sợ ai đó Import hay link sang 10 table đó của em, giờ em muốn rằng nếu họ muốn link hay Import 10 table kia thì xuất hiện 1 form yêu cầu nhập mật khẩu, đúng thì cho link hay Import, còn sai thì thoát khỏi access luôn.

Em cần sự trợ giúp của anh chị, em cảm ơn nhiều ah!

Ðề: Nếu muốn Link hay Import thì phải nhập mật khẩu

Diễn đàn thân yêu ơi...... không ai có ý kiến gì sao?

Bạn NGỌC thân yêu ơi !
    Không ai có ý kiến vì vấn đề của bạn quá to tát, to đến nỗi không biết Access có làm thế được không, mà nếu làm được thì rất mất time. Mà mất time nên ai cũng ngại.
    Thế nên mình xin ý kiến thế này :
    1. Nếu bạn sợ 1 người nào đó link cái table đó của bạn thì giải pháp đơn giản nhất là đừng chia sẻ cái phân vùng đó nữa. Hoặc nếu bắt buộc phải chia sẻ phân vùng đó thì cho cái file đó vào 1 thư mục và không chia sẻ thư mục đó cho Everyone.
    2. Giải pháp khác, nếu như phần mềm của bạn chỉ dùng trên 1 máy, không chia sẻ qua mạng LAN thì có thể đặt pass cho cái file chứa Table đó, ở đây xuất hiện 2 tình huống :
    a) Nếu phần mềm đó bạn chia làm 2 phần Front End và Back End thì đặt pass cho cái Back End, và khi thực hiện liên kết thì xóa pass đi. ( Nếu bạn làm theo hướng này mà không rõ thì mình chỉ tiếp).
    b) Nếu bạn không chia làm 2 phần mà để nguyên 1 file Access thì đặt pass cho cái file đó là xong chứ sao.

Trích dẫn Gửi bởi glasseggs
    Bạn NGỌC thân yêu ơi !
    Không ai có ý kiến vì vấn đề của bạn quá to tát, to đến nỗi không biết Access có làm thế được không, mà nếu làm được thì rất mất time. Mà mất time nên ai cũng ngại.
    Thế nên mình xin ý kiến thế này :
    1. Nếu bạn sợ 1 người nào đó link cái table đó của bạn thì giải pháp đơn giản nhất là đừng chia sẻ cái phân vùng đó nữa. Hoặc nếu bắt buộc phải chia sẻ phân vùng đó thì cho cái file đó vào 1 thư mục và không chia sẻ thư mục đó cho Everyone.
    2. Giải pháp khác, nếu như phần mềm của bạn chỉ dùng trên 1 máy, không chia sẻ qua mạng LAN thì có thể đặt pass cho cái file chứa Table đó, ở đây xuất hiện 2 tình huống :
    a) Nếu phần mềm đó bạn chia làm 2 phần Front End và Back End thì đặt pass cho cái Back End, và khi thực hiện liên kết thì xóa pass đi. ( Nếu bạn làm theo hướng này mà không rõ thì mình chỉ tiếp).
    b) Nếu bạn không chia làm 2 phần mà để nguyên 1 file Access thì đặt pass cho cái file đó là xong chứ sao.
    Tại sao phải xóa pass mới thực hiện liên kết nhỉ? Để nguyên vậy vẫn liên kết được mà.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi dtngoc
    Chuyện tình thế này, trong CSDL của em có 10 table nhưng em sợ ai đó Import hay link sang 10 table đó của em, giờ em muốn rằng nếu họ muốn link hay Import 10 table kia thì xuất hiện 1 form yêu cầu nhập mật khẩu, đúng thì cho link hay Import, còn sai thì thoát khỏi access luôn.

Em cần sự trợ giúp của anh chị, em cảm ơn nhiều ah!
    Trước tiên bạn hãy vào xem qua tính năng:
    Tools\Security\User And Group Permission

User hiện tại là Admin
    Chọn Object Type là Table, chọn Table cần cấm, bỏ check phần Read Data đi.

Như vậy Admin sẽ ko thực thi được việc Link hay Import Table này.

Nếu bạn muốn phân quyền cho user khác thì thêm mới user từ
    Tools\Security\User And Group Account
    Sau đó vào phân quyền như trên.

Ghi chú: Toàn bộ thông tin về user và group và phân quyền bạn vừa thực hiện được lưu trữ trên file system.mdw. File này là mặc định khi chạy access.
    Bạn có thể tạo 1 file phân quyền mới, khởi động access theo hệ phân quyền từ file này...

Vấn đề này mình sẽ dành thời gian để post một bài chi tiết vì khá dài. Bạn tạm thời tham khảo mục help của phần Workgroup Admintrator.

Vẫn liên kết được à, bản 2003 em không rõ ,còn bản 2007 Back End mà có pass lúc link nó báo lỗi Not a valid password ngay.

Vẫn liên kết được à, bản 2003 em không rõ ,còn bản 2007 Back End mà có pass lúc link nó báo lỗi Not a valid password ngay.
    Bạn nên phân biệt sự khác giữa database password và workgroup password.
    Khi đã cài hệ thống bằng workgroup password rồi thì ko cần phải dùng database password nữa.

1 file được tạo từ hệ thống workgroup password chỉ có thể mở lên nếu có file workgroup đi kèm, còn ko thì bó tay.

Yêu cầu chủ topic đề ra chỉ có thể giải quyết bằng workgroup password.

Nhưng nếu là Access 2007 thì hình như làm gì có cái workgroup password đâu bác.

Nhưng nếu là Access 2007 thì hình như làm gì có cái workgroup password đâu bác.
    Nó ko đưa ra Tab mặc định chứ ko phải ko có, vào Customize Access Toolbar, chọn Database Tool Tab để lôi nó ra.

Em vừa xem rồi nhưng cũng không dùng được với định dạng accdb đâu bác ơi, nó bị ẩn hết .Chỉ dùng với mdb thui .

User-level security features are not available in databases that use one of the new file formats (.accdb, .accde, .accdc, .accdr).

Cause
    User-level security is not supported by the new file formats in Microsoft Office Access 2007.