Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Parameters trong query dùng để làm gì?

Em đang tìm hiểu về các loại Query trong Access 2003, em thấy có 1 loại query gọi là Parameters Query nhưng em chưa sử dụng bao giờ và ko biết lấy ở đâu. E tìm trong cửa sổ Design trong menu Query thấy có mục Parameters, có phải là cái đó không a? và sử dụng nó như thế nào vậy ạ? có bác nào biết xin chỉ zùm em với!

Ðề: Parameters trong query dùng để làm gì?

Trích dẫn Gửi bởi phankimngan
    Em đang tìm hiểu về các loại Query trong Access 2003, em thấy có 1 loại query gọi là Parameters Query nhưng em chưa sử dụng bao giờ và ko biết lấy ở đâu. E tìm trong cửa sổ Design trong menu Query thấy có mục Parameters, có phải là cái đó không a? và sử dụng nó như thế nào vậy ạ? có bác nào biết xin chỉ zùm em với!
    Các loại truy vấn

Access hỗ trợ 5 loại truy vấn khác nhau. Mỗi truy vấn thực hiện một thao tác khác nhau trong mối quan hệ tới dữ liệu trong bảng. Sau đây là 5 loại truy vấn:

• Select query. Đây là loại truy vấn đơn giản nhất bạn có thể tạo. Một truy vấn lựa chọn trả về số các bản ghi dựa trên tiêu chuẩn mà bạn chỉ định. Trong nhiều trường hợp, loại truy vấn này tương tự như một filter (trở lại chương trước).

• Action query. Truy vấn này thực hiện hành động trên dữ liệu đã được phục hồi. Ví dụ, truy vấn có thể tạo một bảng mới và chuyển các bản ghi vào nó, hoặc có thể xóa các bản ghi trong bảng hiện thời.

• Crosstab query. Truy vấn này đưa ra thông tin trong một bảng tính – quản lý tương tự như Datasheet. (Crosstab là một từ được ghép bởi cross-tabulation). Bạn có thể sử dụng truy vấn này để tổng hợp và tính tổng dựa trên nội dung các trường khác nhau.

Parameter query (Truy vấn tham số). Truy vấn này làm việc trong mối quan hệ với các truy vấn khác. Khi thực hiện truy vấn này, Access hỏi bạn để thiết lập các câu hỏi. Truy vấn sử dụng các câu trả lời để hoàn thành công việc của nó. Bạn có thể nghĩ loại truy vấn này như một “truy vấn với giao diện người dùng.”
    • SQL query (truy vấn SQL): Để xác định các loại truy vấn, bạn phải sử dụng SQL (Ngôn ngữ truy vấn có cấu trúc). SQL cung cấp một cách để giao tiếp với các loại cơ sở dữ liệu khác nhau hoặc thiết kế cơ sở dữ liệu trên mạng.

Loại truy vấn này nó khá với các loại truy vấn khác là điẻu kiện mà nó chạy là bạn phải nhập từ bàn phím.
    Chẳng hạn như bạn nhập là [ hay nhap ma hoc sinh can tim] trong hàng Criteria là khi chạy nó hiện cho bạn một cái Form cho bạn nhập MS học sinh cần tìm.

Vậy thì thực tế Parameters Query làm giống như Select nhưng điều kiện tại dòng Criteria thì phải viết [tham số nhập] chứ gì? Vậy mà em cứ tưởng là phải chọn loại Query là Parameters Query nên tìm mãi không thấy. Vậy các bác có thể chỉ cho em biết dòng Parameters trong menu Query là để làm gì ko ạ? và dùng nó như thế nào?
    Thanks!!!

Dòng Parameters trong menu Query là để bạn nhập [tham số nhập] như trong dòng Criteria của Query. Hai cái này phải giống nhau.