Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

dùng query thêm trường vào bảng

em có một bài tập như sau nhưng khôg biết nên dùng loại Query nào để thực hiện, và thực hiện như thế nào. Mong các anh chị và các bạn giúp đỡ em:
    Câu hỏi: Thêm trường Thanhtiên, Thuế VAT vào bảng NHAPXUAT rồi cập nhật dữ liệu cho trường này:
    Thanhtien = SOLG*DONGIA
    VAT = 10%*Thanhtien
    em có kèm theo file bài tập đây: http://www.mediafire.com/?zimymwdnjzt

Ðề: dùng query thêm trường vào bảng

Trích dẫn Gửi bởi phankimngan
    em có một bài tập như sau nhưng khôg biết nên dùng loại Query nào để thực hiện, và thực hiện như thế nào. Mong các anh chị và các bạn giúp đỡ em:
    Câu hỏi: Thêm trường Thanhtiên, Thuế VAT vào bảng NHAPXUAT rồi cập nhật dữ liệu cho trường này:
    Thanhtien = SOLG*DONGIA
    VAT = 10%*Thanhtien
    em có kèm theo file bài tập đây: http://www.mediafire.com/?zimymwdnjzt
    Không phải thêm trường vào bảng, mà chính xác hơn là tạo các field tính toán trong query từ những dữ liệu sẵn có trong bảng.

Bạn cứ lấy các field cần thiết trong bảng gốc vào query, sau đó bạn tạo thêm 2 cột như sau:

Cột 1, bạn gõ:
    Field: Thanhtien:solg*dongia
    Cột 2, bạn gõ:
    Field: VAT: (solg*dongia)*0.1

Khi run query, bảng truy vấn kết quả sẽ có thêm 2 cột thanhtien và VAT cho bạn.

Nếu làm như anh nói thì em đã làm được rồi. Nhưng ở đây người ta yêu cầu thêm vào bảng, câu hỏi em đã đưa ở trên là chính xác với câu hỏi trong bài tập thầy giao, thế nên em mới không hiểu phải làm thế nào để thêm được. Theo anh có cách nào làm được việc đó không ạ!

Trích dẫn Gửi bởi phankimngan
    Nếu làm như anh nói thì em đã làm được rồi. Nhưng ở đây người ta yêu cầu thêm vào bảng, câu hỏi em đã đưa ở trên là chính xác với câu hỏi trong bài tập thầy giao, thế nên em mới không hiểu phải làm thế nào để thêm được. Theo anh có cách nào làm được việc đó không ạ!
    Tôi hiểu ý thầy của bạn rồi, bạn cứ tự nhiên mở cái table của bạn ra, thêm vào 2 field thanhtien và vat. Sau đó lưu lại.

Tất nhiên là có thể dùng query để thêm cột, nhưng không nhất thiết phải làm thế và nếu muốn làm, bạn phải biết cơ bản về các lệnh SQL. Query bạn cần dùng là loại Query Data Definition. (Cái này sẽ không đề cập ở đây).

Tạo một query update nữa thế là xong.

Tạo một query mới, chọn Add Table cái bảng bạn muốn update. Chọn kiểu query là Update query.

Cột 1, bạn gõ:
    Field: thanhtien
    Update to: [solg]*[dongia]
    Cột 2, bạn gõ:
    Field: VAT
    Update to: [solg]*[dongia]*1.1

Lưu query rồi run nó.

Thanks bac nha! em làm được rồi