Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Cần giúp về làm form tìm kiếm

Hi,

Mình không học về access, chỉ mò mẫm trên net. Do hiện đang viết cho nhà chương trình quản lý. muh mình search không thấy nhiều về làm form tìm kiếm nên cuối cùng post lên đây rất mong mọi người giúp.:noinhiu:
    Cụ thể như sau:
    Mình có 1 table bao gồm: Hovaten, ngaysinh, noisinh, hktt,..v..v

Mình muốn làm 1 form tìm kiếm (tìm theo tên gần đúng), trong form bao gồm một text box để nhập. Sau khi nhập ấn vào button Tìm, những dữ gần đúng sẽ được list ra bên dưới ô List box. Khi đó mình sẽ chọn tên nào muốn xem thì dữ liêu cá nhân sẽ show ra ở những ô Textbox kế bên.

sory, mình ko rành nên cũng ko biết mô tả thế nào, nếu được rất mong được giúp chi tiết về code và nếu có bài mãu thì càng tốt ^^.:motsach:

Thanks,:giavo:
    Lipton
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    sau khi mò thì cũng ra tàm tạm nhưng vẫn bị 1 số lỗi mong mọi người xem và chỉnh.

file: http://www.mediafire.com/?zt3maqjonza

Lỗi là nếu trong data có 2 tên trùng nhau, thông tin khác thì khác nhưng khi search ra 2 tên trùng, click vào từng tên thì thông tin nào cũng y chang. không khác gì #_#. vd có 2 Bắp gap.
    sau khi find được 2 Bắp gap. click vào xem thì đều y chang nhau không khác gì (mặc dù trong data thì khác nhau). :khocdudoi::khocdudoi::khocdudoi::khocdudoi:

Thanks,
    Lipton

Ðề: Cần giúp về làm form tìm kiếm

Để nhận được sự giúp đỡ nhanh nhất của mọi người thì bạn hãy tạo bảng, vẽ form, nêu yêu cầu muốn thực hiện và post lên đây nhé.

^^ Thanks bạn, vì mới post trong 4rum nên ko rõ.

khi tra cứu đánh "Bánh gap" sẽ ra 2 cái trùng tên. nhưng khi click vào để xem chi tiết thì 2 cái đều y chang nhau. mặc dù giá tiến và cái thông tin khác thì khác nhau.:sorrynha:

http://www.mediafire.com/?zt3maqjonza

Bạn không nên dò tìm theo tên hàng mà nên dò tìm theo mã hàng.
    Listbox có thể chứa 2 cột, vậy bạn nên tạo listbox có 2 cột để người dùng gõ tìm theo tên hàng nhưng phía sau đó thì Access sẽ dò tìm theo mã hàng.

Thanks bạn,

Nhưng sau khi làm theo hướng dẫn không biết sao lại bị lỗi. hix bạn xem lại của mình dùm. Có thể do mình để Autonumber nên bị lỗi chăng ?? #_#

http://www.mediafire.com/?w12z45h2jhm

Thanks,
    Lipton.

p/s: sau khi mò thì mình nghĩ do để AutoNumber, vậy có cách nào khách ko bạn? vì data của mình hiện cũng nhiều nên ko thể thay đổi #_#

AutoNumber không thể ảnh hưởng gì.
    Đúng ra là để AutoNumber sẽ bảo đảm tất cả mã hàng sẽ khác nhau, không sợ trùng, như thế sẽ tìm kiếm chính xác hơn.

Bạn up lại cái file kia đi.
    Down về nó có tên là traten.accdb nên không mở bằng Access được.

^^ mình cũng ko hiểu vì sao. Vì sau khi mình change Masanpham thành autonumber thì bị lỗi liền ^^ bạn xem giúp mình, thanks.

http://www.mediafire.com/?jjnyj1iyzzm

Trích dẫn Gửi bởi lipton
    ^^ mình cũng ko hiểu vì sao. Vì sau khi mình change Masanpham thành autonumber thì bị lỗi liền ^^ bạn xem giúp mình, thanks.

http://www.mediafire.com/?jjnyj1iyzzm
    À hiểu rồi.
    Ban đầu nó là kiểu text, và bây giờ bạn muốn đổi lại thành kiểu AutoNumber mà vẫn giữ nguyên các mã đã có sẵn.
    Rất tiếc là không thể được.
    AutoNumber là kiểu mà Access hoàn toàn quản lý tự động bạn không thể can thiệp vào.

Tuy nhiên với table hiện tại bạn không cần phải đổi, vì bạn đã đặt Index = No Duplicates.
    Mặc dù như vậy khi nhập mã hàng mới phải tốn công gõ hoặc tính toán giá trị mặc định mớm cho người nhập.

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    À hiểu rồi.
    Ban đầu nó là kiểu text, và bây giờ bạn muốn đổi lại thành kiểu AutoNumber mà vẫn giữ nguyên các mã đã có sẵn.
    Rất tiếc là không thể được.
    AutoNumber là kiểu mà Access hoàn toàn quản lý tự động bạn không thể can thiệp vào.

Tuy nhiên với table hiện tại bạn không cần phải đổi, vì bạn đã đặt Index = No Duplicates.
    Mặc dù như vậy khi nhập mã hàng mới phải tốn công gõ hoặc tính toán giá trị mặc định mớm cho người nhập.
    sorry mình hok hiểu lắm :hi:. Cụ thể thì sau khi down file bạn về mình làm lại cái mới (data mới), nhưng theo của bạn là Text muh của mình chọn là autonumber thì không chạy #_#. vậy ko có cách nào để masanpham là autonumber mà vẫn có thể chạy?

Trích dẫn Gửi bởi lipton
    sorry mình hok hiểu lắm :hi:. Cụ thể thì sau khi down file bạn về mình làm lại cái mới, nhưng theo của bạn là Text muh của mình chọn là autonumber thì không chạy #_#. vậy ko có cách nào để masanpham là autonumber mà vẫn có thể chạy?
    Nghĩa là data thật của bạn là AutoNumber?
    Còn cái hôm qua đưa lên chỉ là file nháp mà bạn quên nên để là kiểu text?
    Bây giờ bạn viết code cho data thật thì gặp lỗi, phải không?

Copy đoạn code đó paste lên đây đi cho dễ nói.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối