Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 34

Tạo ứng dụng Client - Server đơn giản trong Access

Bài viết này nhằm giải thích cho nhu cầu của tinhocvp1120

Trích dẫn Gửi bởi tinhocvp1120
    Các bác giúp em vấn đề này nhé. Sau khi em viết ứng dụng quản lý học sinh bằng Access xong . Bi giờ em mới nhìn lại phần Backup dữ liệu và Import dữ liệu thì em chịu không bít phỉa sử lý sao cả.
    Trong XSDL của em có các Table sau
    DSHS(Stt,Hodem,ten,ngaysinh,gioitinh...)
    Baomat(Manhanvien,matkhau..)
    Em muốn hỏi các bác chỉ giúp em phần code để:
    - Backup dữ liệu
    - Import dữ liệu từ file Backup hoặc từ nguồn khác ...
    Giúp dỡ em nhé
    Cảm ơn các bác.
    Và nói thêm về cách sử dụng Winrrar để tạo bộ cài đặt cho các ứng dụng Access.

Chi tiết bài viết:
    Theo SND thì cách làm cũng không khó lắm. SND đã làm rồi. Chương trình chạy kiểu Client - Server theo cách đơn giản!!!. Database nằm riêng, ứng dụng (form, report, Module, Query) nằm riêng.
    Mô hình bạn làm như thế này nhé:
    1/ Thiết kế Database xong, ví dụ XSDL_Sever.mdb, bạn lưu tại máy Server (ip là 192.168.1.65 - tên máy SND - có thể là chính máy bạn lun, tùy bạn): Thư mục ví dụ như sau: D:cheers1:.

Mọi vướng mắc có thể trao đổi chi tiết để hoàn thiện cách làm trên ngay tại Topic này hoặc trao đổi tại Shoutbox của hội IT4DKT .
    en cơm thôi...

Ðề: Tạo ứng dụng Client - Server đơn giản trong Access

Làm theo cách trên cũng được nhưng hơi dài, việc cho access chạy trong mạng Lan là bất đắt dĩ, vì chạy rất chậm.
    - Sau khi tạo được một chương trình Access bạn tách CSDL thành hai phần bằng cách vào Menu Tool\Database Utilities\Database Splitter.
    - Phần chứa Table đặt trên máy chủ hoặc bất kỳ máy nào bạn muốn.
    - Phần chứa Forms, Query, report ... đặt trên máy trạm
    - Nhớ là Phần chứa Tabe phải được share trong mạng Lan
    - Tại máy trạm bạn chạy chương trình và làm như sau:
    + Vào menu Tool\Database Utilities\Linked table Manager
    + Tìm đến thư mục chứa phần Table đã chia sẻ chọn CSDL này.
    - Chờ hệ thống thiết lập.
    _ Bây giờ thì OK.

Trích dẫn Gửi bởi khuuquytrung
    Làm theo cách trên cũng được nhưng hơi dài, việc cho access chạy trong mạng Lan là bất đắt dĩ, vì chạy rất chậm.
    - Sau khi tạo được một chương trình Access bạn tách CSDL thành hai phần bằng cách vào Menu Tool\Database Utilities\Database Splitter.
    - Phần chứa Table đặt trên máy chủ hoặc bất kỳ máy nào bạn muốn.
    - Phần chứa Forms, Query, report ... đặt trên máy trạm
    - Nhớ là Phần chứa Tabe phải được share trong mạng Lan
    - Tại máy trạm bạn chạy chương trình và làm như sau:
    + Vào menu Tool\Database Utilities\Linked table Manager
    + Tìm đến thư mục chứa phần Table đã chia sẻ chọn CSDL này.
    - Chờ hệ thống thiết lập.
    _ Bây giờ thì OK.
    Nói ngắn gọn thì mình đỡ mệt chút!, nhưng khó cho người đọc, đằng nào cũng viết bài hướng dẫn rồi thì mình viết chi tiết để anh chị em dễ tiếp cận.
    @Trung: Làm như cách của Trung thì khi nâng cấp phần ứng dụng ở Client thì có chạy OK không? có làm thêm bước gì nữa không? với mỗi máy trạm thì ta phải làm cái link table chứ k dùng bản cài đặt cho Client à? SND thấy làm bản cài đặt vẫn hay mà? Trao đổi thêm nhé :cheers1:

Anh SND tiếp tục bài của anh đi, bài của anh nào nghe cũng hay ah, bọn em nghe nhiều cho biết nhiều. Việc nào hay hay thích hợp thì bọn em dùng.
    Thế thôi.
    Ah quên: Mạng LAN chậm thì có cách nào giải quyết cho nhanh hơn được ko ah? thay cab, đấu chéo hay kế nối qua HUB (Sw) cái nào hay hơn khi tạo Sev = Cli vậy anh?

Mạng LAN mà than chậm nữa thì mạng nào nhanh?
    Chỉ có trên cùng 1 máy thì nhanh thôi.

Nên phát triển theo dạng server giống như internet vậy chứ đừng "share" như mạng LAN.

Thế ah. Vậy làm them mô hình như anh Muontennguoi nói có khó không ah? Phải bắt đầu từ học SQL ah anh?

Trích dẫn Gửi bởi tienduyet
    Thế ah. Vậy làm them mô hình như anh Muontennguoi nói có khó không ah? Phải bắt đầu từ học SQL ah anh?

Tùy quan niệm cũng như mục tiêu của em thôi: Nếu như mục tiêu của em là làm những ứng dụng lớn, chuyên nghiệp thì cần bỏ nhiều time để nghiên cứu và làm chủ SQL Server (or Oracle) - Access. Ngược lại nếu muốn giải quyết những nhu cầu nhỏ (thế nào là lớn, là nhỏ ? --> phụ thuộc vào trình độ, kinh nghiệm mỗi người!!!), trong thời gian ngắn có thể tạo được ứng dụng cho riêng mình thì không nhất thiết phải học xong SQL Sv - Access. Em có thể kết hợp cả 2 song song nếu em có nhiều time dành cho nghiên cứu Access.

Còn về việc học lập trình, thì theo SND có nhiều con đường để đến đích, tùy vào nền tảng em có thôi?
    Lý thuyết:
    --> Nền tảng về phân tích thiết kế hệ thống, ứng dụng công cụ hỗ trợ(ví dụ Usercase) ?
    --> Hiểu về Cơ sở dữ liệu quan hệ?, SQL, hiểu về các phần mềm flatform (Oracle, SQL Server, Access, MySQL,..)?
    --->Phân tích thiết kế giải thuật (để viết các Module)?
    ---> Ngôn ngữ lập trình mà em am hiểu nhất: VB, VBA, delphi, visual C,..php, asp (lập trình web), ...
    ---> Các kiến thức hỗ trợ khác + công cụ: Design, mỹ thuật...

Thực hành
    :
    Trường hợp A: Có người không học trường lớp, nhưng có niềm đam mê --> tự học. Đa số họ chọn con đường là ngâm cứu các Sample, chắp vá các Module hay tham khảo được --> vẫn tạo ra được ứng dụng phục vụ cho mình (lúc đó thấy sướng!!), cái này giống như một người dân quê, không bản đồ đến cư ngụ ở thành phố lạ, ngày nào cũng đi bán vé số (ví dụ vậy), đi cùng các con đường ngõ hẽm...sau vài năm họ cũng có một bản đồ (trong đầu) của mình.
    Trường hợp B: Được đào tạo bài bản từ lý thuyết đến thực hành. Nói chung họ có cái nhìn tổng quan và cũng cụ thể các việc phải làm, trình tự phải làm khi đứng trước một ý tưởng, một dự án đặt ra (một số người năng lực coding có thể không bằng công nhân IT ở trường hợp A)
    Trường hợp C: Phối hợp cả A & B --> tạo ra những Lập trình viên chuyên nghiệp!!!

Nói chung, theo SND, kinh nghiệm, kỹ năng phát triển phần mềm của em tiến bộ nhanh hay chậm là nó cũng "có số" đấy (40%)!. Đó là môi trường IT - Lập trình mà em sống trong đó. Ví dụ, có thể tham gia nhóm Access với nhiều người giỏi trong DKT--> đó cũng là cái số (hên xui chưa bít :smilielol5. Còn lại 60% là do bạn (Thông minh bẩm sinh!, tinh thần tự học, khả năng truyền thông giao tiếp (cái này cũng quan trọng à, nếu những chuyên gia không thích tính cách của bạn --> có thể họ giúp bạn không nhiệt tình --> chậm cho bạn)).
    Phù, viết nhiều quá, chắc cũng có chỗ dở rồi...:sweatdrop:

Không khó. Mọi việc vẫn u như kỹ.

Nó chỉ khác là thay vì hệ điều hành trên máy của bạn đọc và hiểu data thì bây giờ ta tách việc đó giao cho máy chủ.
    Như vậy ta chỉ cần máy chủ cài driver cho loại CSDL đó thay vì các máy con đều phải cài như cách share file trên mạng LAN.
    Vì cách share file thì nó chỉ share file thôi còn đọc và hiểu cấu trúc dữ liệu là do có cài driver trên từng máy con hay không.

Với cách phục vụ server thì ta có thuận lợi là chỉ cần máy server cài driver cho các loại CSDL khác nhau (Access, SQL server, MySQL, dBase, Foxpro, Excel...) là các máy con đều có thể khai thác được.
    Nghĩa là các ứng dụng khác nhau có thể gộp chung lại.
    Giả sử Phần Kế Toán thì dùng CSDL Foxpro còn phần Quản lý nhân sự thì dùng CSDL Access.
    Nay nếu dùng server thì trong QLNS ta viết tiếp phần Kế toán và lấy dữ liệu cũ đã có từ Foxpro đưa vào form ...

Nó mở rộng khả năng khai thác dữ liệu đầu cuối.
    Như vậy data bạn muốn lập bằng SQL server hay bằng Access đều được cả, không ảnh hưởng đến phần giao diện người dùng cuối.

Anh ơi em ngốc lắm, nghe khó hiểu quá. Từ driver cho CSDL nghĩa là gì vậy anh?

Anh ơi em ngốc lắm, nghe khó hiểu quá. Từ driver cho CSDL nghĩa là gì vậy anh?
    Đại khái nó là cái để đọc và hiểu nội dung của 1 file.
    Tương tự như lấy Excel mở đọc 1 file Word thì nó đâu có hiểu.
    Muốn đọc được thì phải cài phần mềm Word vào máy và khi đó PM đó cũng tự động cài driver của nó vào máy.
    Access hay SQL hay Foxpro cũng thế. Khi cài các phần mềm đó vào máy thì nó cũng đã tự cài driver cả nó vào máy.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối