Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Mình muốn khóa Queries không cho sửa dữ liệu?

Mình làm Queries nhưng mình thấy vẫn có thể gõ dữ liệu vào sửa được vậy mình có thể khóa các trường không cho phép sửa được được không?
    Các report và Queries khi mình tạo sợ rằng bấm nhầm nút delete là tiêu luôn vậy mình có khóa nó lại để tránh xóa nhầm được không?
    Thank mọi người:gatdau:

Ðề: Mình muốn khóa Queries không cho sửa dữ liệu?

Trích dẫn Gửi bởi Ngựa Hoang
    Mình làm Queries nhưng mình thấy vẫn có thể gõ dữ liệu vào sửa được vậy mình có thể khóa các trường không cho phép sửa được được không?
    Các report và Queries khi mình tạo sợ rằng bấm nhầm nút delete là tiêu luôn vậy mình có khóa nó lại để tránh xóa nhầm được không?
    Thank mọi người:gatdau:
    Bạn sử dụng queries để làm gì? Nếu để làm nguồn thì đơn giản, còn nêu không thì e hơi ...khó

em định làm bảng lưới xem dữ liệu sau đó bấm nút in thì chạy vào report xem chứ ko muốn cho sửa vào dữ liệu

Query (một số phần mềm khác gọi là các View) là 1 cách nhìn khác của table, là 1 hổn hợp nhiều table.
    Điều đó làm cho ta có thể cập nhật đồng thời (trên 1 màn hình) nhiều table.
    Đối với 1 table đơn lẻ ta có thể đặt điều kiện để chấp nhận cập nhật khi các nội dung nhập vào đảm bảo hợp lệ.
    Đôi khi với table lẻ ta đặt thuộc tính read only để chỉ cho phép xem mà không cho chỉnh sửa nội dung.
    Đối với query cũng thế.

Cách tốt nhất là bạn tạo 1 form datasheet. Nguồn của form này là cái query bạn tạo ra. Thuộc tính form này là không cho xoá, sửa. Trên form này bạn có thể tạo thêm các nút để mở report chẳng hạn. Như vậy bạn vừa có thể view, vừa có thể print rồi.