Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Các bạn chỉ dùm mình cách viết ý tưởng 50 mã hàng 50 trạng thái 50 cách xét

mình tạo 1 cái query
    mahang ten hang tốnghang trangthai

Mình muốn xét trạng thái còn hàng hay hết hàng của từng loại sp dựa trên tổng hàng ( mỗi loại hàng có mỗi giá trị xét riêng) mình dùng hàm iif trangthai: iif(mahang="dv001" and tonghang >3000,"con",iif(...,iif(...
    có tất cả 50 món hàng mình dùng 50 cái hàm iif lồng vào nhau nhưng dù mình dùng câu lệnh SQL hay để trong phần tạo query đều không dc.access thông báo "câu lệnh quá phức tạp..." nên mình làm không được. Với ý tưởng đó của mình mong các bạn chỉ dùm cách giải quyết vấn đề này của mình. thanks nhìu!!

Ðề: Các bạn chỉ dùm mình cách viết ý tưởng 50 mã hàng 50 trạng thái 50 cách xét

Trích dẫn Gửi bởi viendong99
    mình tạo 1 cái query
    mahang ten hang tốnghang trangthai

Mình muốn xét trạng thái còn hàng hay hết hàng của từng loại sp dựa trên tổng hàng ( mỗi loại hàng có mỗi giá trị xét riêng) mình dùng hàm iif trangthai: iif(mahang="dv001" and tonghang >3000,"con",iif(...,iif(...
    có tất cả 50 món hàng mình dùng 50 cái hàm iif lồng vào nhau nhưng dù mình dùng câu lệnh SQL hay để trong phần tạo query đều không dc.access thông báo "câu lệnh quá phức tạp..." nên mình làm không được. Với ý tưởng đó của mình mong các bạn chỉ dùm cách giải quyết vấn đề này của mình. thanks nhìu!!
    Trong cái danh mục hàng, làm cho một field dinhmuc.
    Trong query, lấy ra mahang, tenhang, tonghang, dinhmuc, trangthai:IIF(tonghang > dinhmuc, "Còn", "Hết")

Thanks anh Phat nhìu lém!
    Chỉ em tạo 1 form tìm kiếm theo ngày (từ ngày.. đến ngày...) chỉ giúp dùm em cách làm khi nhấn vào button thì in ra 1 cái report in trong ngày giới hạn đó.thks

Bạn chú ý đến cái này nhé
    Docmd.OpenReport(ReportName, View, FilterName, WhereCondition, WindowMode, OpenArgs)
    ReportName: Tên báo cáo cần mở
    View: Không bắt buộc phải có, nếu đặc tả thì sẽ quyết định cách mở báo cáo như sau:
    acViewDesign - để mở chế độ thiết kế báo cáo
    acViewNormal - Để in ngay báo cáo ra máy in
    acViewPreview - để xem trước trên màn hình

FilterName - Tên Query hoặc nguồn dữ liệu cho báo cáo.
    WhereCondition - Điều kiện lọc cho báo cáo và không có từ khoá WHERE

WindowMode - kiểu cửa sổ báo cáo sẽ hiển thị
    acDialog - dạng hộp thoại đẩy lên và bạn chỉ tương tác với đối tượng khác khi đã đóng báo cáo.
    acHidden - Báo cáo/ form sẽ bị ẩn, muốn kích hoạt cần phải đưa thuộc tính Visible thành Yes
    acIcon - Hiển thị dạng biểu tượng thu nhỏ trên thanh tác vụ (taskbar).
    acWindowNormal - kiểu mặc định, hiển thị như nó được thiết lập thuộc tính trước.

OpenArgs - tham số mở cửa sổ báo cáo (dành để truyền các tham số bạn muốn bổ sung nếu không cần sử dụng biến toàn cục ...)

Đây là một ví dụ:

Mã nguồn PHP:
    [COLOR=#000000]
    [/COLOR][COLOR=#007700]Private [/COLOR][COLOR=#0000BB]Sub Command2_Click[/COLOR][COLOR=#007700]() [/COLOR][COLOR=#0000BB]DoCmd[/COLOR][COLOR=#007700].[/COLOR][COLOR=#0000BB]OpenReport [/COLOR][COLOR=#DD0000]"rptCaption"[/COLOR][COLOR=#007700], [/COLOR][COLOR=#0000BB]acViewPreview[/COLOR][COLOR=#007700], [/COLOR][COLOR=#DD0000]"Caption"[/COLOR][COLOR=#007700], [/COLOR][COLOR=#DD0000]"MsgName='" [/COLOR][COLOR=#007700]& [/COLOR][COLOR=#0000BB]Me[/COLOR][COLOR=#007700].[/COLOR][COLOR=#0000BB]List3 [/COLOR][COLOR=#007700]& [/COLOR][COLOR=#DD0000]"'" [/COLOR][COLOR=#0000BB]End Sub [/COLOR
    Vậy thì điều bạn cần làm là thiết lập cái WhereCondition theo điều kiện cần hiển thị, chẳng hạn Overtime >10 and StaffCode<100 chẳng hạn ...