Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Xin trợ giúp nhập data từ form vào table

Chào các bạn, mình là 1 thành viên mới toanh trên diễn đàn này. Hôm nay xin vào nhờ các cao thủ trợ giúp.
    Mình có các table sau:
    KhachHang(MaKH, Ho,Ten,SoDT)
    KhachHang-DiaChi(MaKH,SoNha,MaDuong,Maxa)
    Xa(MaXa,TenXa,MaHuyen)
    Huyen(MaHuyen,TenHuyen,MaTinh)
    Tinh(MaTinh,TenTinh)
    Mình đã thiết kế form, yêu cầu nhập KhachHang thi trên form người nhập phải nhap đầu đủ các thông tin: MaKH, Ho,Tén,SDT,DiaChi,Xa, và cácc combox bõ lựa chọn: nếu chon Tỉnh, thì mới chọn được Huyện của Tỉnh, chọn Huyện mới chọn Xã của Huyện, các thông tin trên được lưu vào 2 table KhachHang và KhachHang-DiaChi. Nhưng mình vẫn chưa biết cách đưa vào như thế nào.
    Mong các bạn giúp đỡ mình.
    Cảm ơn rất nhiều.

http://www.4shared.com/file/92797596/6a823e90/vidu.html

Ðề: Xin trợ giúp nhập data từ form vào table

Sao không ai hỗ trợ mình hết vậy ?
    :k5686658:

Mình đã download file của bạn về xem , cách thiết kế database của bạn sai rồi.

Cảm ơn bạn đã để ý đến câu hỏi của mình. Về cách thiết kế, bạn có thể nói rõ thêm không ?
    Theo mình, cách thiế kế như vậy là gần chuẩn với CSDL lớn.
    Có gì mong bạn chỉ giáo thêm!
    Xin cảm ơn !

Trích dẫn Gửi bởi startblack
    Chào các bạn, mình là 1 thành viên mới toanh trên diễn đàn này. Hôm nay xin vào nhờ các cao thủ trợ giúp.
    Mình có các table sau:
    KhachHang(MaKH, Ho,Ten,SoDT)
    KhachHang-DiaChi(MaKH,SoNha,MaDuong,Maxa)
    Xa(MaXa,TenXa,MaHuyen)
    Tinh(MaTinh,TenTinh)
    Mình đã thiết kế form, yêu cầu nhập KhachHang thi trên form người nhập phải nhap đầu đủ các thông tin: MaKH, Ho,Tén,SDT,DiaChi,Xa, và cácc combox bõ lựa chọn: nếu chon Tỉnh, thì mới chọn được Huyện của Tỉnh, chọn Huyện mới chọn Xã của Huyện, các thông tin trên được lưu vào 2 table KhachHang và KhachHang-DiaChi. Nhưng mình vẫn chưa biết cách đưa vào như thế nào.
    Mong các bạn giúp đỡ mình.
    Cảm ơn rất nhiều.

http://www.4shared.com/file/92797596/6a823e90/vidu.html
    Dựa vào bài của bạn, mình sửa lại thế này :
    KhachHang(MaKH, Ho,Ten,SoDT,MaDC)
    DiaChiKH(MaDC,SoNha,MaDuong,Maxa)
    Xa(MaXa,TenXa,MaHuyen)
    Tinh(MaTinh,TenTinh)
    Duong(MaDuong,TenDuong)

Trích dẫn Gửi bởi congtonsach8
    Dựa vào bài của bạn, mình sửa lại thế này :
    KhachHang(MaKH, Ho,Ten,SoDT,MaDC)
    DiaChiKH(MaDC,SoNha,MaDuong,Maxa)
    Xa(MaXa,TenXa,MaHuyen)
    Tinh(MaTinh,TenTinh)
    Duong(MaDuong,TenDuong)
    Làm chi vậy cho cực?
    Tại sao không kết hợp KhachHang và DiaChi? Không lẽ một khách hàng có nhiều địa chỉ?
    Có nhất thiết phải có danh mục đường không?
    Muốn cái combo này "lệ thuộc" combo kia thì hiệu chỉnh cái Row Source của chúng.

mình chỉ muốn sửa bản gốc lại sao cho đúng thôi, còn cách thiết kế này có thể gộp lại khoảng 4 table là được rồi , KHACHHANG, DIACHI, HUYEN,TINH

Ý mình thế này: vì mình muôn quản lý đến tận từng địa chỉ KháchHang để tiện trong việc phân vùng KhachHang và nhằm các mục đích khác.

Bạn congtonsach8: nếu phân tích nh7 bạn thì cũng chưa đúng, vì mỗi địa phương khác nhau có thể trùng tên đường. Ví dụ: Nha Trang có đường Lý Thường Kiệt, thì tp.Hồ Chí Minh cũng có đường này. Nên rất dễ trùng lắp thông tin.

Cảm ơn các bạn phatnq2002, congtonsach8 đã nhiệt tình trả lời.
    Ý mình muốn các bạn giúp mình cập nhật dữ liệu từ form vào table, Access mình rất yếu, vì vậy mong các bạn tham khảo form mình thiết kế và cho minh các hướng dẫn chi tiết hơn.
    Cảm ơn nhiều nhiều.

Trích dẫn Gửi bởi startblack
    Ý mình thế này: vì mình muôn quản lý đến tận từng địa chỉ KháchHang để tiện trong việc phân vùng KhachHang và nhằm các mục đích khác.

Bạn congtonsach8: nếu phân tích nh7 bạn thì cũng chưa đúng, vì mỗi địa phương khác nhau có thể trùng tên đường. Ví dụ: Nha Trang có đường Lý Thường Kiệt, thì tp.Hồ Chí Minh cũng có đường này. Nên rất dễ trùng lắp thông tin.

Cảm ơn các bạn phatnq2002, congtonsach8 đã nhiệt tình trả lời.
    Ý mình muốn các bạn giúp mình cập nhật dữ liệu từ form vào table, Access mình rất yếu, vì vậy mong các bạn tham khảo form mình thiết kế và cho minh các hướng dẫn chi tiết hơn.
    Cảm ơn nhiều nhiều.
    Bạn đã từng biết một phần mềm quản trị cơ sở dữ liệu nào chưa, ví dụ như FoxPro chẳng hạn? Nếu bạn đã biết thì việc tổ chức dữ liệu của bạn như vậy là không tốt. Còn nếu chưa thì ... châm chước được. :tucao:

Nếu quả thật là một khách hàng có thể có nhiều địa chỉ thì cách thiết kế của bạn cũng vẫn chưa đúng, vì lúc đó quan hệ giữa Khách hàng và địa chỉ có quan hệ một nhếu. Bạn để cấu trúc của khách hang - dia chi như thế thì cái nào là Primary key của nó? Số nhà (ai nói số nhà không trùng)? Tên đường (như bạn nói đó, trùng tên đường là cái chắc)? Xã (cái này còn trùng bạo nữa)?

Do vậy tôi cứ đề nghị rằng bạn nên tổ chức lại dữ liệu.

Còn để combo chạy theo (filter) thì bạn có thể định Row source của chúng, ví dụ:

cboHUYEN Row Source: SELECT * FROM Huyen WHERE matinh = '" & cboTINH & "'"
    cboXA Row Source: SELECT * FROM Xa WHERE mahuyen = '" & cboHUYEN & "'"

Hì mình đã từng biết qua Fox, nhưng lâu lắm rồi không dụng đến máy tính, bạn chê trách cũng đúng. )
    Cảm ơn các bạn đã góp ý giúp mình, mình sửa lại như thế này đã hợp lý chưa ?
    KhachHang(MaKH, Ho,Ten,SoDT,SoNha,MaDuong,Maxa)
    Xa(MaXa,TenXa,MaHuyen)
    Tinh(MaTinh,TenTinh)

Còn phần này nữa, mong các bạn giúp cho trót: )
    Mình lấy data từ nhiều table khác nhau để hiển thị trên listbox (Sử dụng query). Khi mình muốn Thêm, Xoá, Sửa, mình chỉ muốn update trên một số table nào đó thôi thì làm cách nào ? Ví dụ như phần bài trên mình gửi các bạn.
    Mình chỉ muốn update trên phần KhachHang, KhachHang-DiaChi thì làm như thế nào ?
    Giúp dùm mình nhé, Access là mình tự học nên hy vọng các bạn đừng cười chê mình.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối