Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 55

Quản lý mua bán hàng - Phần 4: Thiết kế form

Bài này bao gồm:

Link dữ liệu từ file dữ liệu đã tao đến file "chạy". Cái "vụ" này là để các bạn hiểu sơ sơ thế nào là tách dữliệu và cá cphần thực thi riêng ra làm 2 file khác nhau.

Thiết kế hoàn tất một form cập nhật dan hmục hàng hóa, chỉ đến phần trang trí và bố trí control mà thôi. Chưa đụng vào code. Phần code sẽ được post ở bài tiếp theo.

Good job !

Ðề: Quản lý mua bán hàng - Phần 4: Thiết kế form (2)

Tôi post phần tiếp theo của thiết kế form frmDMHH.

Đây là phần coding của nó, sử dụng VBA của Access. Do vậy nếu bạn nào đã biết qua đôi chút về lập trình trong Access, hẵn sẽ dễ theo dõi hơn.

Với các bạn mới làm quen, tôi đề nghị các bạn nên chuẩn bị sẵn một tài liệu tham khảo thích hợp về Access VBA, chủ yếu là cú pháp lệnh dựng sẵn của VB.

Trong bài đính kèm, tôi có sơ lược phần lý thuyết, các bạn có thể tham khảo.

Vẫn tiếp tục nhận ý kiến của các bạn.

Ðề: Quản lý mua bán hàng - Phần 4: Thiết kế form

Em thấy có 1 vấn đề nảy sinh khi thực hiện lệnh undo. Nếu chúng ta chỉ nhập 1 record thì lệnh Undo có hiệu lực còn như nếu ta nhập liên tiếp từ 2 record trở lên thì chỉ có record cuối cùng mới có hiệu lực còn tất cả các record đã nhập phía trên đều tự động lưu vào CSDL.
    Các bác xem có phương án nào để giải quyết không?
    Bác phat có thể nêu rõ hộ em lý do mà ta sử dụng Sub mà không sử dụng Function hoặc ngược lại được không. Cái này em (và chắc nhiều người) cũng chưa hiểu rõ về nó. Theo kinh nghiệm em thấy cái Function nó rộng hơn Sub thì phải vì ngoài việc trả về được các giá trị tính toán thì nó lại cũng có thể cho thực thi đối với các đối tượng. Đôi khi cứ sài nhưng chẳng biết công dụng của nó ra sao cả , hi hi

Tại trang 3 phần 2 em đề nghị thay vì sử dụng việc việc gán Status cho từng control thì ta nên sài For each control... như thế thì về sau khi có sửa tên các đối tượng ta cũng không phải đi sửa lại từng cái nữa

Trích dẫn Gửi bởi behattieu
    Em thấy có 1 vấn đề nảy sinh khi thực hiện lệnh undo. Nếu chúng ta chỉ nhập 1 record thì lệnh Undo có hiệu lực còn như nếu ta nhập liên tiếp từ 2 record trở lên thì chỉ có record cuối cùng mới có hiệu lực còn tất cả các record đã nhập phía trên đều tự động lưu vào CSDL.
    Vẫn hoạt động tốt mà bác. Bác xem lại nhé

Trích dẫn Gửi bởi phatnq2002

Đây là phần coding của nó, sử dụng VBA của Access. Do vậy nếu bạn nào đã biết qua đôi chút về lập trình trong Access, hẵn sẽ dễ theo dõi hơn.

Với các bạn mới làm quen, tôi đề nghị các bạn nên chuẩn bị sẵn một tài liệu tham khảo thích hợp về Access VBA, chủ yếu là cú pháp lệnh dựng sẵn của VB.

Phần này em lúng túng đây, may mà anh có kèm lý thuyết không là em theo đuối luôn. CÁm ơn anh nhiều

Tài liệu anh Phatnq đưa ra rất chi tiết, anh em cứ thế mà làm, nhưng bác chưa printscreen cái form frmDMHH lên em lại đang mày mò.

Mấy cái nút Next, Last, Delete... bấm nút wizard control hỗ trợ, vẽ nút lệnh mới, là tạo được ngay.

Như vậy: nhập mã hàng hoá tại txthh_ma, còn loại hàng hoá là combobox cboloaihh_ma- vừa dùng để chọn và để nhập mới.

Em đã làm theo hướng dẫn nhưng các nút đó vẫn không có tác dụng :k5197769:
    Dùng wizard control để hỗ trợ có khi tiện hơn :xinloinhe::chuyengivay:
    HỊC 3 hôm nữa em phải bảo vệ bài tập lớn quản lý công văn rồi:k5197769:

Trích dẫn Gửi bởi behattieu
    Bác phat có thể nêu rõ hộ em lý do mà ta sử dụng Sub mà không sử dụng Function hoặc ngược lại được không. Cái này em (và chắc nhiều người) cũng chưa hiểu rõ về nó. Theo kinh nghiệm em thấy cái Function nó rộng hơn Sub thì phải vì ngoài việc trả về được các giá trị tính toán thì nó lại cũng có thể cho thực thi đối với các đối tượng. Đôi khi cứ sài nhưng chẳng biết công dụng của nó ra sao cả , hi hi

Tại trang 3 phần 2 em đề nghị thay vì sử dụng việc việc gán Status cho từng control thì ta nên sài For each control... như thế thì về sau khi có sửa tên các đối tượng ta cũng không phải đi sửa lại từng cái nữa
    Thiết kế theo trên thì Undo chỉ có tác dụng cho record đang nhập hoặc hiệu chỉnh, vì kiểu của form là Single Form mà. Single Form cho phép chúng ta mỗi lần làm việc với một record, hay nói chính xác là mỗi lần ta chỉ "thấy" một record trên form mà thôi.

Về Sub và Function xin phép đề cập ở một bài khác, vì nói đến nó cũng phải chi tiết và đầy đủ.

Còn việc gán thuộc tính Locked và Enabeld cho các nút lệnh và control khác, thì bạn có chắc là chỉ có từng ấy control với mỗi form không. Và có bảo đảm thứ tự của chúng trên form không? Dùng For Each ... trong tình huống này còn phức tạp hơn là gán trực tiếp.

Trích dẫn Gửi bởi phatnq2002

Xin góp ý về việc thiết kế Form dùng để cập nhật danh mục hàng hoá.
    Khi khai báo thuộc tính Record Source cho Form này:
    + Nếu để nhập mới ta nên khai báo bằng câu lệnh SQL như sau:
    SELECT * FROM tblDMHH WHERE False;
    + Khi nào cần xem danh mục xác định ta sẽ dùng code VBA để nạp lại thuộc tính Record Source với điều kiện lọc dữ liệu tương ứng.

Làm như vậy Form sẽ được mở nhanh hơn và ứng dụng tiêu tốn ít bộ nhớ hơn.

Lẽ ra nội dung góp ý này nên để ở những phần sau, song vì tôi nhận thấy đây là vấn đề cần lưu tâm khi thiết kế Form và Report nên góp ý luôn, kẻo mai mốt lại quên mất. Xin mod bỏ lỗi cho nhé.

Cảm ơn bạn lehongduc.
    To all mem:
    Tip của bạn lehongduc rất hữu ích vì khi khởi nạp form sẽ nạp trắng dữ liệu, do vậy thời gian khởi nạp sẽ nhanh.

Tuy nhiên, cần lưu ý, do thiết kế chúng ta có 4 nút đầu trước sau cuối, nên nếu khởi nạp trắng thì 4 nút này vô tác dụng nếu lúc nạp vào người sử dụng muốn dùng chúng để di chuyển đến một record nào đó.

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối