Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Có cách nào để chặn ghi trùng dữ liệu trong Access không mọi người ơi?

Trong Validation Ruler của Table hoặc Form có cách nào để chặn không cho ghi dữ liệu trùng không các bạn.
    Vì mình có 1 Form nhập thông tin khách hàng,mình không muốn số Mobile trùng nhau ,nên mình muốn đặt Validation Ruler không cho nhập trùng có được không,để nếu mình gõ sai nó báo luôn.Các bạn đừng bảo mình thiết lập khóa chính hay Index (No duplicates) nhé ,vì như thế phải nhập hết thông tin của 1 bản ghi thì nó mới báo trùng,như thế mất công lắm.
    Thank mọi người !

Ðề: Có cách nào để chặn ghi trùng dữ liệu trong Access không mọi người ơi?

Trích dẫn Gửi bởi glasseggs
    Trong Validation Ruler của Table hoặc Form có cách nào để chặn không cho ghi dữ liệu trùng không các bạn.
    Vì mình có 1 Form nhập thông tin khách hàng,mình không muốn số Mobile trùng nhau ,nên mình muốn đặt Validation Ruler không cho nhập trùng có được không,để nếu mình gõ sai nó báo luôn.Các bạn đừng bảo mình thiết lập khóa chính hay Index (No duplicates) nhé ,vì như thế phải nhập hết thông tin của 1 bản ghi thì nó mới báo trùng,như thế mất công lắm.
    Thank mọi người !
    Đâ cần phải nhập hết thông tin ban.Chỉ cần bạn nhạp xong hàng đó rôi,trùng là nó báo lỗi ngay ma.Còn trong Validation thì bạn chặn khi không chính xác thì được chứ còn trùng thì mình chưa nghĩ ra.:k5798618:
    http://www.mediafire.com/file/lmm3iwjqkyd/vi du trung du lieu.rar

Thank mọi người !
    Giả sử bạn có 1 table là Customers(maKH,phone,...), 1 form tên là Customers
    Trong form nhập thông tin khách hàng, textbox phone Bạn đặt các thuộc tính như sau:
    ValidationRule property:
    DLookUp("[Phone]","Customers","[Phone] = '" & [Forms]![Customers]![Phone] & "'") Is Null

ValidationText property : "Số phone này đã được nhập , vui lòng xem lại"

Chỉnh lại cho phù hợp với chương trình của bạn nhé!
    Chúc thành công

Trích dẫn Gửi bởi LoveBlue
    Giả sử bạn có 1 table là Customers(maKH,phone,...), 1 form tên là Customers
    Trong form nhập thông tin khách hàng, textbox phone Bạn đặt các thuộc tính như sau:
    ValidationRule property:
    DLookUp("[Phone]","Customers","[Phone] = '" & [Forms]![Customer]![Phone] & "'") Is Null

ValidationText property : "Số phone này đã được nhập , vui lòng xem lại"

Chúc thành công
    Thứ nhất, cái DLookup này phải Is Not Null mới đúng, vì nếu Is Null có nghĩa là tìm không thấy.

Thứ hai, coi chừng cái case sau:
    Người dùng vào phone, đã có sẵn dữ liệu, sơ ý làm mất một vài số sau đó gõ lại, tức thì cái Validation Rule nó sẽ bắt liền. mà nó bắt là đâu có đúng, vì người dùng chỉ gõ lại cái mà mình lỡ xóa thôi mà?

Thông thường, bắt Rule chỉ cho những tình huống đơn giản và chỉ liên quan trong phạm vi của record hiện hành đang nhập liệu, như không được nhập chữ cho textbox phone, giá trị nhập phải lớn hơn (nhỏ hơn) cái gì đó, ...

Cái chuẩn nhất là bắt trước khi dữ liệu được cập nhật vào bảng. Không phải lúc nào sự tiện dụng tối đa cho người sử dụng cũng được đáp ứng.

Mình không làm được bạn ơi .
    Trường CustID của mình là Autonumber ,trường Phone là Text.
    Mình copy hàm của bạn thì nó báo lỗi dấu nháy. Mà mình không biết dùng hàm này ,bạn chỉ mình với
    Hoặc viết code thế nào để kiểm tra,các bạn chỉ mình với.

Nếu CustID của bạn là AutoNumber thì sửa lại 1 chút
    DLookUp("[Phone]","Customer","[Phone] = '" & [Forms]![Customer]![Phone] & "' and [CustID] <>" & [Forms]![Customer]![CusID]) Is Null

Nó vẫn báo lỗi dấu nháy bạn à,như thế này đây :
    There is a(n) 'Type mismatch' in form control's ValidationRuler Property

sao bạn không post lên mình debug cho dễ. Mời tham khảo demo
    http://sites.google.com/site/thuvienthuthuat/home/validation.rar?attredirects=0&d=1

Hà,cảm ơn bạn,cảm ơn mọi người nhé.Mình làm được rồi
    Cái hàm trên của bạn gõ đúng chỉ có điều bạn gõ thiếu
    DLookUp("[Phone]","Customer","[Phone] = '" & [Forms]![Customer]![Phone] & "' and [CustID] <>" & [Forms]![Customer]![CusID]) Is Null

Làm mình đỏ mắt mấy ngày không hiểu sao cái Demo của bạn ngon lành mà copy vào của mình cứ lỗi ,do không để ý cái CustID thành CusID

Hà,cảm ơn bạn,cảm ơn mọi người nhé.Mình làm được rồi
    Cái hàm trên của bạn gõ đúng chỉ có điều bạn gõ thiếu

Làm mình đỏ mắt mấy ngày không hiểu sao cái Demo của bạn ngon lành mà copy vào của mình cứ lỗi ,do không để ý cái CustID thành CusID
    cản ơn các bạn tôi đã làm được, nhưng có một vấn đề là tôi muốn khi nhập số phone trùng và tên trùng luôn thì mới báo lỗi có được không có nghĩa là khi hai điều kiện Phone vàTen mà đã được nhập rồi thì mới báo trùng, mong sự hồi âm của các bạn

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối