Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Thêm dòng trắng cho Report đẹp hơn

Tôi tạo 1 report in phiếu nhập kho. Tuy nhiên nếu table chỉ có 1 record thì khi in ra phiếu nhập kho thật là ngắn. Giả sử tôi muốn in 10 dòng trên 1 phiếu, nếu table co 1 record thi in thêm 9 dòng trắng, 5 record thì in thêm 5 dòng trắng, 9 record thì in 1 dòng trắng, 10 record thì không thêm dòng trắng nào hết. Rất mong các bạn chỉ giáo !

Ðề: Thêm dòng trắng cho Report đẹp hơn

Tôi đã làm 1 cái tương tự như vậy. Cách làm của tôi là sử dụng table tạm (không nên đặt khóa chính) để chứa data cần in report. In xong rồi thì xóa data trong table tạm này đi.
    Đại khái là lúc chuẩn bị mở report, tôi làm như sau:
    Đẩy data vào table tạm
    Đếm số record trong table tạm
    if số record<10 thì insert thêm (10-số record) vào table tạm
    Sử dụng condition format để format data (nếu sl=0 chẳn hạn) thành màu trắng (in ra thấy trống trơn)

Thí dụ table tam(SoPhieu, MaHH, SL, DGia) thì mình insert "đại" các giá trị như "zz","mhh",0,0
    Khi đó thì dùng condition format, đại khái nếu sl=0 hay MaHH="zz",... thì record có màu trắng

Vậy là report sẽ đẹp lém :dangiuqua:

Chẳng lẽ vấn đề này các bác không co cách nào xử nó bằng VBA sao. Mong các cao thủ VBA vào gúp mình với. Cám ơn nhiều !

Trích dẫn Gửi bởi visaolac007
    Chẳng lẽ vấn đề này các bác không co cách nào xử nó bằng VBA sao. Mong các cao thủ VBA vào gúp mình với. Cám ơn nhiều !
    lttruc682 đã hướng dẫn bạn cách xử nó bằng VBA đấy thôi.