Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Dữ liệu không cập nhật kịp thời khi In report

Mình có một Form để nhập Danh Mục Hàng.Dùng Qr làm biến để IN report.Nhưng mà khi IN report thì không có cái Chúng từ phát sinh mà mình mới nhập.Nó chỉ cập nhật khi Dong Form lại rồi mở lên thôi.
    Mình có dùng phuong thức Requery nhung mà không có cải tiến gì.
    Mọi người thử nhập vào Mã bàn =8, rồi nhập các Mahang thì thấy được nó sẽ không cập nhật.Mong cao kiến giúp đỡ.:imlanglun:

http://www.mediafire.com/file/mjgzmi1y2qo/XDCSDL In hoa don.mdb

Ðề: Dữ liệu không cập nhật kịp thời khi In report

Trích dẫn Gửi bởi ngocchung89
    Mình có một Form để nhập Danh Mục Hàng.Dùng Qr làm biến để IN report.Nhưng mà khi IN report thì không có cái Chúng từ phát sinh mà mình mới nhập.Nó chỉ cập nhật khi Dong Form lại rồi mở lên thôi.
    Mình có dùng phuong thức Requery nhung mà không có cải tiến gì.
    Mọi người thử nhập vào Mã bàn =8, rồi nhập các Mahang thì thấy được nó sẽ không cập nhật.Mong cao kiến giúp đỡ.
    KHi cập nhật, thử cho lệnh DoCmd.RunCommand AcCdSaveRecord xem sao

Trích dẫn Gửi bởi phatnq2002
    Cho em hỏi là cho vào đâu ah.Vào nút In hay sự kiện nào của Form.
    AccdSavecord hay là acSaveRecord

Bạn cho vào nút in report đó : Docmd.RunCommand acCmdSaveRecord
    Nếu nút in sử dụng marco thì : Runcommand \ Saverecord

Trích dẫn Gửi bởi glasseggs
    Bạn cho vào nút in report đó : Docmd.RunCommand acCmdSaveRecord
    Nếu nút in sử dụng marco thì : Runcommand \ Saverecord
    Cảm ơn bạn.Làm được rồi.Nhưng làm bằng Macro thì làm gì có cái Action
    Saverecord phải không bạn.

Action RunCommand đó bạn.
    Rồi chọn Command là Saverecord

Ta không dùng cậu lệnh trên mà khi in báo biểu vẫn có dữ liệu dù rằng bạn chưa save. Đó là cách bạn lấy thẳng dử liệu từ form đó vào report.

Ví dụ: Bạn có frmHD, trên form này có txtSCT, nút cmdInHD, bạn chọn frmHD ở dạng Design.
    Bạn nháy kép vào txtSCT, chọn tab Data, tại Control Source bạn nháy vào bút 3 chấm (...), khi đó xuất hiện ba khung thẳng đứng, tại khung thứ nhất bạn nháy kép vào Forms, nháy kép vào Loaded forms, nháy kép vào frmHD, khi đó ở khung bên phải có xuất hiện txtSCT, bạn nháy kép vào txtSCT và OK, bạn làm tương tự với các txt khác, rùi bạn save report đó lại.
    Bạn mở lại frmHD, nhập đầy đủ thông tin và nhấn nút cmdInHD

Vậy là xong, bạn làm thử nhé, đơn giản nhất đó.

Chúc bạn thành công!

Trích dẫn Gửi bởi tienduyet
    Ta không dùng cậu lệnh trên mà khi in báo biểu vẫn có dữ liệu dù rằng bạn chưa save. Đó là cách bạn lấy thẳng dử liệu từ form đó vào report.

Ví dụ: Bạn có frmHD, trên form này có txtSCT, nút cmdInHD, bạn chọn frmHD ở dạng Design.
    Bạn nháy kép vào txtSCT, chọn tab Data, tại Control Source bạn nháy vào bút 3 chấm (...), khi đó xuất hiện ba khung thẳng đứng, tại khung thứ nhất bạn nháy kép vào Forms, nháy kép vào Loaded forms, nháy kép vào frmHD, khi đó ở khung bên phải có xuất hiện txtSCT, bạn nháy kép vào txtSCT và OK, bạn làm tương tự với các txt khác, rùi bạn save report đó lại.
    Bạn mở lại frmHD, nhập đầy đủ thông tin và nhấn nút cmdInHD

Vậy là xong, bạn làm thử nhé, đơn giản nhất đó.

Chúc bạn thành công!
    Bạn có bị nhầm không? (Ở những chỗ đỏ đỏ đó).
    Còn cái chỗ xanh xanh bạn dựa vào đâu mà nói đơn giản nhất nhỉ?
    Cái cách của bạn có dành cho các report dạng master/detail không?

Bạn có bị nhầm không? (Ở những chỗ đỏ đỏ đó).
    Còn cái chỗ xanh xanh bạn dựa vào đâu mà nói đơn giản nhất nhỉ?
    Cái cách của bạn có dành cho các report dạng master/detail không?
    Bác cứ làm thử như em nói đi rồi sẽ thấy ngay mà.

Chắc là bác nhiểu nhầm nội dung em viết rồi, bác Design frmHD rồi thu nhỏ nó xuống và nhảy sang phần report, tại report bạn cũng tạo txtSCT và làm theo hướng dẫn rồi mới save report đó lại. Bác hiểu ý em chứ !?

đơn giản nhất vì bác không cần save mà vẫn in được những gì bác đã nhập vào textbox. Cái này rất hay cho những ai muốn sửa lại nội dung hay thông tin về Mã khách hàng trên chứng từ.

Ví như bác đã nhập đủ 10 textbox trên form nhưng chỉ muốn in chứ không lưu thì bấm vào nút cmdInHD, in xong bác trở lại form Undo là những gì bác nhập vào textbox là mất hết và không hề lưu vào 1 table nào cả.

Trích dẫn Gửi bởi tienduyet
    Bác cứ làm thử như em nói đi rồi sẽ thấy ngay mà.

Chắc là bác nhiểu nhầm nội dung em viết rồi, bác Design frmHD rồi thu nhỏ nó xuống và nhảy sang phần report, tại report bạn cũng tạo txtSCT và làm theo hướng dẫn rồi mới save report đó lại. Bác hiểu ý em chứ !?

đơn giản nhất vì bác không cần save mà vẫn in được những gì bác đã nhập vào textbox. Cái này rất hay cho những ai muốn sửa lại nội dung hay thông tin về Mã khách hàng trên chứng từ.

Ví như bác đã nhập đủ 10 textbox trên form nhưng chỉ muốn in chứ không lưu thì bấm vào nút cmdInHD, in xong bác trở lại form Undo là những gì bác nhập vào textbox là mất hết và không hề lưu vào 1 table nào cả.
    Xin lỗi già rồi lẩm cẩm đọc không kỹ ở đoạn trên. :xinloinhe:
    Tuy nhiên ở cái khúc đơn giản nhất, tôi không đồng ý vì đơn giản nhất trong tình huống nào, trường hợp nào? Nếu rơi vào trường hợp của bạn thì có thể xem là đơn giản nhất. Tuy nhiên nếu rơi vào trường hợp của người khác, ví dụ một hóa đơn có nhiều dòng chi tiết bên dưới, thì liệu cách làm của bạn có là đơn giản nhất hay không? Ở đây chỉ thảo luận thôi, chứ không phải phê phán gì cả. Nên cứ thoải mái đi.

Một cái ngoài luồng tý là cái vụ cho in hóa đơn mà không phải lưu lại như bạn cho ví dụ có vẻ "phạm luật" đấy. Thực tế theo tôi biết không ai làm thế và cũng không cho phép làm thế.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối