Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Vấn đề xóa dữ liệu trên Form( Khi Form đang mở bởi 2 người)

Mình có 1 phần mềm Access dùng trong mạng Lan. Mỗi người có riêng 1 Front_end và chung Back_end.
    Mình gặp phải 1 vấn đề là khi có 2 người trở lên vào cùng 1 Form Customer(Form này có Control Source từ 1 table), 1 trong 2 người đó xóa 1 bản ghi ,thì người kia khi next vào bản ghi bị xóa đó thì sẽ nhìn thấy toàn chữ #Delete trong các textbox. Vậy có cách nào để nó tự Refesh lại không .
    Mình dùng lệnh sau DoCmd.Requery nhưng như thế thì nó cũng refesh nhưng lại trở lại bản ghi đầu tiên.
    Giúp mình với ! Thank

Ðề: Vấn đề xóa dữ liệu trên Form( Khi Form đang mở bởi 2 người)

Trích dẫn Gửi bởi glasseggs
    Mình có 1 phần mềm Access dùng trong mạng Lan. Mỗi người có riêng 1 Front_end và chung Back_end.
    Mình gặp phải 1 vấn đề là khi có 2 người trở lên vào cùng 1 Form Customer(Form này có Control Source từ 1 table), 1 trong 2 người đó xóa 1 bản ghi ,thì người kia khi next vào bản ghi bị xóa đó thì sẽ nhìn thấy toàn chữ #Delete trong các textbox. Vậy có cách nào để nó tự Refesh lại không .
    Mình dùng lệnh sau DoCmd.Requery nhưng như thế thì nó cũng refesh nhưng lại trở lại bản ghi đầu tiên.
    Giúp mình với ! Thank
    1. Bạn có thể giảm thời gian refresh records từ 60 giây (theo mặc định) xuống ít hơn (10 giây chẳng hạn) để việc làm tươi dữ liệu nhanh chóng hơn. (Tools - Options - Advanced - Refresh interval)

2. Bạn có thể gọi method Refresh của form trong một event procedure nào đó (vd: Form_Current chẳng hạn) để nó "làm tươi" dữ liệu lại.

Cho mình hỏi chút nhé :
    Cái 1 mình không hiểu Refresh có tác dụng gì .
    Cái 2 ,nếu cho vào sự kiện Form_Current (Docmd.Requery) thì cứ khi mình Next để chuyển 1 bản ghi thì nó lại đưa về bản ghi đầu tiên.

Mục đích mình muốn khi người khác xóa 1 bản ghi thì trên Form của mình sẽ được Requery lại,đưa vào Oncurrent vậy có cách nào cho nó không bị trở lại bản ghi đầu không ?
    Thanks bác.

Trích dẫn Gửi bởi glasseggs
    Cho mình hỏi chút nhé :
    Cái 1 mình không hiểu Refresh có tác dụng gì .
    Cái 2 ,nếu cho vào sự kiện Form_Current (Docmd.Requery) thì cứ khi mình Next để chuyển 1 bản ghi thì nó lại đưa về bản ghi đầu tiên.

Mục đích mình muốn khi người khác xóa 1 bản ghi thì trên Form của mình sẽ được Requery lại,đưa vào Oncurrent vậy có cách nào cho nó không bị trở lại bản ghi đầu không ?
    Thanks bác.
    Requery nó sẽ nạp lại dữ liệu, do đó nó bay về record đầu tiên là phải rồi.

Refresh là làm tươi lại dữ liệu nếu có thay đổi gần nhất, việc làm tươi không giống như Requery, nó chỉ làm tươi những record nào đang hiển thị ở Current record hoặc current page mà thôi.

Cái 1. Thanks bác em hiểu Refresh là gì rụi
    Cái 2. Em cũng xử lý được rùi,trên Form em có cái trường tính tuổi khách hàng code như sau ,không hiểu sao những bản ghi bị xóa bởi người khác thì nó hiện số 111, thế là em bắt luôn sự kiện nhấn Next và Previous gặp 111 thì Next hoặc Previous tiếp,chả cần Requery .
    =DateDiff("yyyy",[BirthDate],Now())+Int(Format(Now(),"mmdd")<Format([BirthDate],"mmdd"))