Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Làm sao để sắp xếp cố định các trường xuống dòng trong 1 Textbox của Report

Mình xin trình bày thế này .Mình cần tạo Nhãn để dán lên phong bì ấy.
    Mẫu như sau :
    GIÁM ĐỐC : NGUYỄN THỊ LỊCH
    Cửa Hàng Bánh Mứt Thanh Lịch
    162 Cầu Đất

Và mình tạo 1 Textbox như sau :
    =[ChucVu] & " : " & UCase([CustName]) & [CompanyName] & [CompanyAddress]

Lý do mình đưa vào 1 Textbox mà không chia thành 3 vì mình muốn có 1 cái khung co dãn theo dữ liệu nên phải để chung 1 Textbox.
    Nhưng như các bạn thấy cái Textbox của mình sẽ hiện dữ liệu theo kiểu liền tù tì => Quá xấu.
    Mình muốn cái trường [CompanyName] và [CompanyAddress] nó xuống mỗi đứa 1 dòng mà không biết làm cách nào.
    Các bạn chỉ mình với.
    Thanks.

Ðề: Làm sao để sắp xếp cố định các trường xuống dòng trong 1 Textbox của Report

Trích dẫn Gửi bởi glasseggs
    Mình xin trình bày thế này .Mình cần tạo Nhãn để dán lên phong bì ấy.
    Mẫu như sau :
    GIÁM ĐỐC : NGUYỄN THỊ LỊCH
    Cửa Hàng Bánh Mứt Thanh Lịch
    162 Cầu Đất

Và mình tạo 1 Textbox như sau :
    =[ChucVu] & " : " & UCase([CustName]) & [CompanyName] & [CompanyAddress]

Lý do mình đưa vào 1 Textbox mà không chia thành 3 vì mình muốn có 1 cái khung co dãn theo dữ liệu nên phải để chung 1 Textbox.
    Nhưng như các bạn thấy cái Textbox của mình sẽ hiện dữ liệu theo kiểu liền tù tì => Quá xấu.
    Mình muốn cái trường [CompanyName] và [CompanyAddress] nó xuống mỗi đứa 1 dòng mà không biết làm cách nào.
    Các bạn chỉ mình với.
    Thanks.
    Sao không đặt 3 cái label hoặc muốn "sang hơn" thì đặt 3 cái texbox liền nhau, mỗi thằng giữ một chỗ riêng, chẳng đụng hàng ai
    Thân

Đặt Label sao được bạn ,phải để Textbox mới lấy Control Source từ Query được chứ.
    Mình lý giải ở trên rồi mà,đặt 3 Textbox thì lại không có cái khung (Vì mình muốn có cái khung ôm cả 3 Textbox), nếu kẻ 1 khung thông thường thì nó không thể co dãn theo dữ liệu được.Thế nên nhóm vào 1 Textbox thì chúng nó tự bảo nhau mà dãn.
    Mình kẻ khung để lúc in ra rồi dùng Kéo cắt theo khung cho dễ.

Bạn hướng dẫn mình tạo textbox tự co dãn với nhé.
    Còn như ý của bạn, mình làm như thế này:
    1. Tạo Function GetValue:

Function GetValue(a as string, b as string, c as string, d as string) as string
    GetValue = a &" : "& Ucase(b) & vbcrlf & c & vbcrlf & d
    End Function
    2. Tại textbox bạn đặt control source:

=GetValue(Chucvu, CustName, CompanyName, CompanyAddress)
    Nhưng mình không biết tự co dãn textbox. Hướng dẫn mình nhé.

Bạn biết nhiều cái cao siêu quên mất cái nhỏ này rồi.
    Đơn giản chỉ là tạo 1 Text box đặt thuộc tính can grow là Yes .Và cho Border Style là Solid thay vì Transparent.
    Mình làm như thế này khi tạo bảng sẽ đẹp hơn,chứ dùng phương pháp kẻ bảng thì nó không tự giãn được phải không. Còn tạo đường kẻ tự co giãn bằng Code thì trông xấu lắm,nó thừa đuôi ở dưới .
    Nếu bạn vẫn không làm được thì mình up demo cho.
    Bạn xem thử hình này đẹp không :

Cách bạn chỉ mình làm được rồi .Cám ơn bạn nhé.
    Nhân tiện từ cái hình mình đưa,text box nó bị cách nhau 1 khoảng nhỏ,bạn có biết cho nó sát vào nhau kiểu gì không. Nếu mà tạo textbox riêng lẻ thì dễ,nhưng cái này mình tạo qua Wizard nên nó không kéo sát vào được.

Cách bạn chỉ mình làm được rồi .Cám ơn bạn nhé.
    Nhân tiện từ cái hình mình đưa,text box nó bị cách nhau 1 khoảng nhỏ,bạn có biết cho nó sát vào nhau kiểu gì không. Nếu mà tạo textbox riêng lẻ thì dễ,nhưng cái này mình tạo qua Wizard nên nó không kéo sát vào được.
    Sau khi tạo form bằng form wizard thì bạn chuyển form sang chế độ desgin mà chỉnh sửa. Dễ mà
    Thân

MÌnh vào Design nhưng mà kéo nó không sát vào nhau được,kéo cái này rộng ra nó lại đẩy cái kế bên đi chứ không sát được.

MÌnh vào Design nhưng mà kéo nó không sát vào nhau được,kéo cái này rộng ra nó lại đẩy cái kế bên đi chứ không sát được.
    Kéo sát được mà. Mình đã thử rồi.

Trích dẫn Gửi bởi haquocquan
    Kéo sát được mà. Mình đã thử rồi.
    Nếu mình tạo thủ công thì kéo được nhưng nếu tạo bằng Wizard thì không tài nào kéo được,chúng nó cứ bảo nhau thằng to ra thì thằng nhỏ vào thôi.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối