Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Hiện Msgbox khi mo Acess

Em muốn khi mở access lên Form chính khởi động đầu tiên và hiên lên thông điệp:Chào ban.Chúc bạn một ngày làm việc vui vẻ!
    Em viết Msgbox như thế này nhưng không biết áp dụng cho Sự kiện nào:

Mã nguồn PHP:
    [COLOR=#000000]
    MsgBox [/COLOR][COLOR=#DD0000]"Chuc ban mot ngay lam viec vui ve!"[/COLOR][COLOR=#007700], [/COLOR][COLOR=#0000BB]vbOKCancel[/COLOR][COLOR=#007700], [/COLOR][COLOR=#DD0000]"Chao ban!"[/COLOR] 
    Em cố gắng để viết được Tiếng việt nhưng mãi không viết được,anh chị thông cảm.Có phải là Msgbox không cho phép viết tiếng việt có dấu phải không a!

Ðề: Hiện Msgbox khi mo Acess

1/ Sử dụng sự kiện Form_Load() hoặc Form_Open()
    2/ Trong MsgBox chưa hỗ trợ trực tiếp tiếng Việt có dấu. Muốn làm được thì phải cầu cứu tới hàm API

Trích dẫn Gửi bởi xuanthanh
    1/ Sử dụng sự kiện Form_Load() hoặc Form_Open()
    2/ Trong MsgBox chưa hỗ trợ trực tiếp tiếng Việt có dấu. Muốn làm được thì phải cầu cứu tới hàm API
    Xuânthanh ơi!Làm sao cho khi mở access thì Form tự động bật lên đầu tiên.vànó giống như là Form chính ấy.
    mình biết câu lênh:

DoCmd.Maximize
    nhưng không biết làm sao cho Form phóng cực đại được

Trích dẫn Gửi bởi binhdinh90
    Em muốn khi mở access lên Form chính khởi động đầu tiên và hiên lên thông điệp:Chào ban.Chúc bạn một ngày làm việc vui vẻ!
    Em viết Msgbox như thế này nhưng không biết áp dụng cho Sự kiện nào:

Mã nguồn PHP:
    [COLOR=#000000]
    MsgBox [/COLOR][COLOR=#DD0000]"Chuc ban mot ngay lam viec vui ve!"[/COLOR][COLOR=#007700], [/COLOR][COLOR=#0000BB]vbOKCancel[/COLOR][COLOR=#007700], [/COLOR][COLOR=#DD0000]"Chao ban!"[/COLOR] 
    Em cố gắng để viết được Tiếng việt nhưng mãi không viết được,anh chị thông cảm.Có phải là Msgbox không cho phép viết tiếng việt có dấu phải không a!
    Vào Tools\*******... -->> Tại Display form/page bạn chọn form có lời "Chào ban.Chúc bạn một ngày làm việc vui vẻ!".

Msgbox hỗ trợ Tiếng Việt theo mã TCVN3 (ABC), bạn cần làm như sau:
    + Trong Microsoft Visual Basic bạn vào Tools\Editor Format\ tại muc Font bạn chọn VK Sans Serif (Western) -->> Từ đây bạn viết vô tư
    + Để đọc được Tiếng Việt trong msgbox bạn cần cho font của Item cũng là VK Sans Serif (Western) --> cái này bạn chỉnh trong Display ở Control Panel (phiên bản từ WindowsXP đổ về trước), Vista thì là Personalization.

Msgbox hỗ trợ Unicode thì mình không biết --> điều này mong được các đàn anh khác chỉ bảo.

Trích dẫn Gửi bởi tienduyet
    Vào Tools\*******... -->> Tại Display form/page bạn chọn form có lời "Chào ban.Chúc bạn một ngày làm việc vui vẻ!".

Msgbox hỗ trợ Tiếng Việt theo mã TCVN3 (ABC), bạn cần làm như sau:
    + Trong Microsoft Visual Basic bạn vào Tools\Editor Format\ tại muc Font bạn chọn VK Sans Serif (Western) -->> Từ đây bạn viết vô tư
    + Để đọc được Tiếng Việt trong msgbox bạn cần cho font của Item cũng là VK Sans Serif (Western) --> cái này bạn chỉnh trong Display ở Control Panel (phiên bản từ WindowsXP đổ về trước), Vista thì là Personalization.

Msgbox hỗ trợ Unicode thì mình không biết --> điều này mong được các đàn anh khác chỉ bảo.
    Anh tienduyet ơi.đúng như anh nói.Viết được tiéng việt,máy đọc được Promt,nhưng Tile thì bị lỗi Font.Mặc dù đã chỉnh đủ 2 thứ như anh nói!Còn gì nữa không?

Ý bạn là caption cho form chứ gì. Nếu đúng thế thì có 2 trường hợp cho bạn chọn:
    1. Tiếng Việt bảng mã TCVN3 (ABC), caption của form bạn đánh trong VBA, tại mục Item bạn chọ Active Title Bar cũng là VK Sans Serif (Western).
    2. Tiếng Việt bảng mã Unicode: Bạn mở Properties của form ra và tại tab Format, mục Caption bạn đánh Tiếng Việt chuẩn Unicode vào. Item bạn chọn Active Title Bar, chọn "phông" Tahoma, Arial,...(bảng mã Unicode).
    Thân chào!
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi ngocchungkt2
    Anh tienduyet ơi.đúng như anh nói.Viết được tiéng việt,máy đọc được Promt,nhưng Tile thì bị lỗi Font.Mặc dù đã chỉnh đủ 2 thứ như anh nói!Còn gì nữa không?
    Gửi anh! Em chỉ là em thôi, sinh viên năm thứ 2, 19 tuổi anh ah!

Trích dẫn Gửi bởi phuyen89
    Mấy hôm nay lang thang trên mạng và thấy rằng quả thật vấn đề này có quá nhiều người còn chưa rõ.

Hóa ra anh em mình cũng chẳng có gì phải tự ti mặc cảm cả.
    Nhiều chiên-da còn hì hục ngồi sáng tạo lại cái bánh xe nữa cơ.
    Cái gì đã có sẵn thì cứ lấy mà xài.
    Muốn làm bánh xe thì cứ hình tròn mà phang tới.
    Ai lại đi ẹo qua xài VNI trong Form còn data lại vẫn dùng Unicode.

Từ 2003 Office đã có hổ trợ Unicode rồi.
    (Đó là lý do tôi phải chuyển từ Foxpro sang xài Access vì Foxpro không hổ trợ Unicode).

1/.
    Trong cửa sổ soạn thảo VBE bạn chọn Tools/ Options.
    Rồi trong tab "Editor Format" bạn chọn phông chữ Arial (Vietnamese) (hoặc phông nào có chữ Vietnamese ở đằng đuôi).

Nếu bạn không thấy có phông nào như vậy: vì bạn chưa cài, hãy cài tiếng Việt như sau:
    - Bỏ dĩa Window vào ổ.
    - Vào Control Panel/ Regional and Language Options.
    - Trong tab "Language" đánh dấu chọn vào "Install files for East Asian languages"
    - Trong tab Advandce chọn ngôn ngữ cho non-Unicode program là VN .

2/.
    Dùng bảng mã Vietnamese locale CP 1258 trong bộ gõ Unikey.
    Có thể bộ gõ khác không có bảng mã này. Bạn nên dùng bộ gõ Unikey.

Trong VBE ở Access hay Excel bạn đều có thể gõ Unicode thoải mái.

----

Một vài anh em còn post lên đây chương trình đọc số bằng phông Unicode mà dùng các chuỗi như ChrW(7574) ... nhìn vô thấy lằng nhằng cả nùi.
    Bạn có rảnh sửa lại giùm hắn 1 phát với.

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Mấy hôm nay lang thang trên mạng và thấy rằng quả thật vấn đề này có quá nhiều người còn chưa rõ.

Hóa ra anh em mình cũng chẳng có gì phải tự ti mặc cảm cả.
    Nhiều chiên-da còn hì hục ngồi sáng tạo lại cái bánh xe nữa cơ.
    Cái gì đã có sẵn thì cứ lấy mà xài.
    Muốn làm bánh xe thì cứ hình tròn mà phang tới.
    Ai lại đi ẹo qua xài VNI trong Form còn data lại vẫn dùng Unicode.

Từ 2003 Office đã có hổ trợ Unicode rồi.
    (Đó là lý do tôi phải chuyển từ Foxpro sang xài Access vì Foxpro không hổ trợ Unicode).

1/.
    Trong cửa sổ soạn thảo VBE bạn chọn Tools/ Options.
    Rồi trong tab "Editor Format" bạn chọn phông chữ Arial (Vietnamese) (hoặc phông nào có chữ Vietnamese ở đằng đuôi).

Nếu bạn không thấy có phông nào như vậy: vì bạn chưa cài, hãy cài tiếng Việt như sau:
    - Bỏ dĩa Window vào ổ.
    - Vào Control Panel/ Regional and Language Options.
    - Trong tab "Language" đánh dấu chọn vào "Install files for East Asian languages"
    - Trong tab Advandce chọn ngôn ngữ cho non-Unicode program là VN .

2/.
    Dùng bảng mã Vietnamese locale CP 1258 trong bộ gõ Unikey.
    Có thể bộ gõ khác không có bảng mã này. Bạn nên dùng bộ gõ Unikey.

Trong VBE ở Access hay Excel bạn đều có thể gõ Unicode thoải mái.

----

Một vài anh em còn post lên đây chương trình đọc số bằng phông Unicode mà dùng các chuỗi như ChrW(7574) ... nhìn vô thấy lằng nhằng cả nùi.
    Bạn có rảnh sửa lại giùm hắn 1 phát với.
    Cách làm của muontennguoi là chỉ viết đựic tiếng Việt Unicode trong VBE của Exel hoặc Access mà thôi chứ không thể hiện đựợc tiếng Việt khi chạy thông báo hiện thị của MsgBox. Ngày mai sẽ có code hiện thị MsgBox bằng tiếng Việt vì hôm nay không đem theo. Như đã nói ở bài trên, muốn có MsgBox bằng tiếng Việt thì phải cầu cứu hàm API và một hàm chuyển dổi font chữ
    Thân

Cách làm của muontennguoi là chỉ viết đựic tiếng Việt Unicode trong VBE của Exel hoặc Access mà thôi chứ không thể hiện đựợc tiếng Việt khi chạy thông báo hiện thị của MsgBox. Ngày mai sẽ có code hiện thị MsgBox bằng tiếng Việt vì hôm nay không đem theo. Như đã nói ở bài trên, muốn có MsgBox bằng tiếng Việt thì phải cầu cứu hàm API và một hàm chuyển dổi font chữ
    Thân
    Được luôn chứ bạn.
    Miễn là trong Control Panel / Display Properties (nhấn phải chuột trên nền desktop rồi chọn Properties).
    Ở Appearance/ Advanced bạn chọn tất cả từ tiêu đề cửa số, menu, msgbox ... sang phông chữ Unicode.

Khi đó ngay cả trên ************** bạn cũng thấy tiêu đề cửa sổ bằng tiếng Việt là "Diễn đàn Dân Kế Toán ....".

Rồi khi đó trong Access và Excel bạn cứ gõ theo mã codepage 1258.

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Được luôn chứ bạn.
    Miễn là trong Control Panel / Display Properties (nhấn phải chuột trên nền desktop rồi chọn Properties).
    Ở Appearance/ Advanced bạn chọn tất cả từ tiêu đề cửa số, menu, msgbox ... sang phông chữ Unicode.

Khi đó ngay cả trên ************** bạn cũng thấy tiêu đề cửa sổ bằng tiếng Việt là "Diễn đàn Dân Kế Toán ....".

Rồi khi đó trong Access và Excel bạn cứ gõ theo mã codepage 1258.
    Không hiểu muontennguoi làm thế nào nhỉ? Mình đã thử : Chọn font Tahoma cho tất cả các mục trong properties,nhưng kết quả vẫn không như ý

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối