Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Hỏi query Xuất Nhập Tồn

Query Xuất Nhập Tồn

Xin chào các bác Admin, chào toàn thể anh chị em trên diễn đàn, em có một thắc mắc muốn được các anh chị giải đáp dùm.
    Số là thế này, theo em đuược biết thì muốn tính tồn cuối kỳ ta phải dựa vào CT:
    TonCuoiKy = TonDauKy + NhapTrongKy -XuatTrongKy. Tuy nhiên em lại không thể tạo được query để đưa ra kết quả ưng ý. Trong CSDL của e có 3 bảng và một query:
    tblNguyenLieu: MaNL,TenNL,DonViTinh
    tblNhapXuat: Ngay,MaNL,LuongNhap,LuongXuat
    tblTonDau: ThangTon,MaNL,LuongTon (ở đây em chỉ ví dụ tính theo tháng, và lượng tồn này có được là nhờ query append tổng hợp từ hai bảng trên)
    qryKhoQua
    Và vấn đề phát sinh khi em tạo query lấy số liệu tổng hợp, các bác biết đấy theo CSDL đính kèm của em thì ví dụ nó chỉ đưa ra được những loại nguyên liệu nào phát sinh trong kỳ, còn nếu có nguyên liệu tồn của kỳ trước mà không phát sinh trong kỳ tính toán thì sẽ không được thể hiện trên Query của mình và ngược lại. Cụ thể, trên bảng tblTonDau em có 8 loại nguyên liệu tồn, nhưng trên query chỉ xuất hiện có 7 ??!! Thanks
    em xin được gửi kèm theo CSDL ví dụ: http://rapidshare.com/files/267893377/hoidap.rar

Ðề: Hỏi query Xuất Nhập Tồn

Query của bạn sai ở chỗ bạn đặt điều kiện ở vế left join.
    Nếu bạn vẫn muốn giữ nguyên cấu trúc. Mình nghĩ bạn nên tạo thêm 2 query phụ và đặt điều kiện ở đó trước khi join tới qrykhoqua

Bạn xem Query như vậy có đúng ý chưa.
    http://www.mediafire.com/file/gnktmnc1mm0/hoidap.mdb

Trích dẫn Gửi bởi quochoi_05
    Bạn xem Query như vậy có đúng ý chưa.
    http://www.mediafire.com/file/gnktmnc1mm0/hoidap.mdb
    Rất cảm ơn quochoi_05. chỉ thêm mỗi query Union mà bài toán này trở nên đơn giản!:tuyetvoi: . Thực ra em cũng đang tìm hiểu cái kiểu qry này, nhưng lại rất hiếm tài liệu nói về nó. bác có bí kíp gì để dễ dàng tạo Union query không. Bác thông cảm em không phải dân "chuyên" mà :JFBQ00220070528A:!

Bạn thử suy nghĩ xem với bài toán này, ta chỉ làm một query thôi thì nó có ra kết quả theo mong muốn không?

Theo tôi thì có đấy. Bạn có thể xem như đây là một bài toán nhỏ.

Trích dẫn Gửi bởi phatnq2002
    Bạn thử suy nghĩ xem với bài toán này, ta chỉ làm một query thôi thì nó có ra kết quả theo mong muốn không?

Theo tôi thì có đấy. Bạn có thể xem như đây là một bài toán nhỏ.
    khó quá bác ơi, tạm thời em chỉ có thể "gom" vào trong 1 cái query Ở ĐÂY tuy nhiên không được OK lắm. bác xem và có thể hoàn thiện hộ em với nhé! cảm ơn!