Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23

Ðề: Khó quá, mấy cao thủ về thuật toán giúp với

bạn muốn so sánh tổng m số trong 1 dãy có n phần tử với một dãy số khác tương tự hay là với một số bất kỳ? Mình chỉ nói ý tưởng thế này ko biết đúng ý bạn hok.
    Đầu tiên tính tổng của dãy số đó trước. Sau đó đem kết quả đi so sánh.
    Bạn cho một vòng For chạy từ phần tử đầu tiên đến n. Nếu không biết giá tri n cụ thể là bao nhiêu bạn sẽ thay vòng For bằng vòng lặp Do..While hoặc While.
    Dim s as double
    dim i as integer
    s=0
    for i=0 to n step 1 //n biết cụ thể
    s=s+i
    next
    Sau khi chạy xong biến s sẽ có giá tri là tổng các phần tử trong dãy
    bạn đem s đi so sánh với số cần so sánh là ok.

Trích dẫn Gửi bởi TranDang
    bạn muốn so sánh tổng m số trong 1 dãy có n phần tử với một dãy số khác tương tự hay là với một số bất kỳ? Mình chỉ nói ý tưởng thế này ko biết đúng ý bạn hok.
    Đầu tiên tính tổng của dãy số đó trước. Sau đó đem kết quả đi so sánh.
    Bạn cho một vòng For chạy từ phần tử đầu tiên đến n. Nếu không biết giá tri n cụ thể là bao nhiêu bạn sẽ thay vòng For bằng vòng lặp Do..While hoặc While.
    Dim s as double
    dim i as integer
    s=0
    for i=0 to n step 1 //n biết cụ thể
    s=s+i
    next
    Sau khi chạy xong biến s sẽ có giá tri là tổng các phần tử trong dãy
    bạn đem s đi so sánh với số cần so sánh là ok.
    Nó không đơn giản như vậy đâu. Cái của Trandang viết chỉ là tính tổng cho 1 dãy. Đây là 1 thuật toán tính tổng dãy con trong 1 dãy cho trước. Dãy con gồm m phân tử (m=1:n). Điều này có nghĩa là dãy con có thể là tính tổng của 1 hoặc 2 hoặc 3 hoặc nhiều sỗ bất kỳ trong 1 dãy mà vị trí của các số này là ở các vị trí khác nhau.

Nếu nói như vậy thì bạn phải xác định vị trí của dãy con bên trong dãy lớn! giả sử vị trí bắt đầu là k và kết thúc là k' thì bạn cũng cho vòng for thay vì chạy từ đầu, bây h chạy từ vị trí k đến k'!

Trích dẫn Gửi bởi TranDang
    Nếu nói như vậy thì bạn phải xác định vị trí của dãy con bên trong dãy lớn! giả sử vị trí bắt đầu là k và kết thúc là k' thì bạn cũng cho vòng for thay vì chạy từ đầu, bây h chạy từ vị trí k đến k'!
    Hi hi, Trang dang vẫn đang nghĩ nó là 1 dãy liên tục phải không? cái dãy con đấy nó gồm các phần tử đan xen nhau. VD ta có 1 dãy có 10 phần tử. Giờ tính tỗng của 5 phần tử trong dãy 10 phần tử đó. Nó không chỉ là (1,2,3,4,5) hoặc (2,3,4,5,6)... mà nó có thể là (1,3,4,5,6), (1,4,6,8,9)...
    Do đó mình mới nói là nó phức tạp.

Trích dẫn Gửi bởi behattieu
    Hi hi, Trang dang vẫn đang nghĩ nó là 1 dãy liên tục phải không? cái dãy con đấy nó gồm các phần tử đan xen nhau. VD ta có 1 dãy có 10 phần tử. Giờ tính tỗng của 5 phần tử trong dãy 10 phần tử đó. Nó không chỉ là (1,2,3,4,5) hoặc (2,3,4,5,6)... mà nó có thể là (1,3,4,5,6), (1,4,6,8,9)...
    Rảnh vào Sài gòn anh hướng dẫn cho, chứ trên diễn đàn đôi khi không thể hiểu hết ý hoặc hiểu mục đích của bài toán.

Thực tế cái mà chú gọi là "thuật toán" này cũng không có gì là phức tạp lắm đâu, tuy nhiên khó giải thích cặn kẽ.

Trích dẫn Gửi bởi phatnq2002
    Rảnh vào Sài gòn anh hướng dẫn cho, chứ trên diễn đàn đôi khi không thể hiểu hết ý hoặc hiểu mục đích của bài toán.

.
    Bác chơi khó em rồi, trc em còn thỉnh thoảng vào công tác, mấy năm gần đây thì thôi rồi. Em nghĩ nó có 1 thuật toán đệ quy nhưng hôm trc hỏi bác Paul thì bác đấy nói nó phải mấy hàng năm mới chạy xong khoảng 1000 record nên hơi choáng.

Chà! nếu nói như thế thì po tay lun! Bạn không cho điều kiện nào để xác định 5 số đó nằm ở đâu trong dãy 10 số! Nếu vậy thì 5 số đó random và vị trí cũng random lun! thế thì làm cách nào xác định được dãy số mình cần tính chứ!
    Kiểu này khó cho anh em quá!

Trích dẫn Gửi bởi behattieu
    Rảnh quá nên định phát minh lại cái bánh xe?
    Muốn làm cái bánh xe thì cứ làm cái bánh xe hình tròn. Khỏi cần suy nghĩ tại sao lại là hình tròn.

Trong các phần mềm thuật toán là đã có sẵn. Chỉ cần gọi ra xài.
    Các phần tử trong dãy lớn chỉ cần đưa nó vào thành 1 mảng.
    Cộng phần tử nào thì cứ gọi theo chỉ số của nó mà cộng thôi.

---

Cùng lắm thì ở đây chỉ là bài tập thuật toán sắp xếp theo thứ tự mà thôi.

Bác mượn ơi quả thật em chưa biết viết cái đoạn code đó thế nào cả. Bác viết cho em đoạn code này đi.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối