Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Thiết lập mối quan hệ dữ liệu kiểu gì đây nhỉ?

Mình có 1 bài toán như sau:
    - mỗi khi toa xe đi vào hoạt động,một toa có 4 trục
    - sau đó 1 thời gian các trục này đi vào bảo dưỡng.
    mình lập các table như sau:
    tbl_hoatdong,tbl_baoduong,tbltruc,tbltoaxe
    giải thích:
    tbltruc : bao gồm tất cả các trục đang bảo dưỡng + hoạt động
    tbltoaxe cũng thế
    tbl_hoatdong : bao gồm 4 trục lắp trên nó

Khúc mắc ở đây là:
    Mình không thể lập được quan hệ giữa trục 1 ->trục 4 với tbltruc?
    Mình lên làm thế nào ở tbl_hoatdong? lên làm các trường riêng như: truc1,truc2,truc3,truc4 hay chỉ để là truc thôi?
    + trường hợp để truc1->truc4 thì không thể lập quan hệ với tbltrục
    + trường hợp nếu chỉ để trường truc thôi(không để truc1->truc4 nữa): thì chỉ lập quan hệ khi chỉ đưa được 1 trục lắp trên 1 toa xe mà không thể lắp 4 trục trên 1 toa?
    các bạn cho mình lời khuyên nha!
    http://www.mediafire.com/?lmnkwnml1ng

Ðề: Thiết lập mối quan hệ dữ liệu kiểu gì đây nhỉ?

Sau một đêm lần mò cũng tàm tạm lập được một chương trình,cái làm sao là phải thiết lập mối quan hệ sao cho hợp lí trong quá trình tạo form, mình đã tạp được cac giao diện nhập dữ liệu .
    Chương trình còn nhìu điểm chưa hợp lí mong có sự góp ý:
    http://www.mediafire.com/?rz2n2y00mmt

Mình có một chỗ chưa biết làm cách nào:
    mình có 2 form nhập: 1 form nhập cho trục vào hoạt động
    1 form cho trục vào sửa chữa
    Với cách tạo mối quan hệ dữ liệu trên bạn nào cho mình biết cách làm thế nào để khi nhập vào form bảo dưỡng nếu trục đang hoạt động thì không cho nhập dữ liệu .
    Chỉ cho mình code đó nha . Thanks

Bạn đang để chế độ không sửa được ah, bạn có thể gửi cho mình bản có thể chỉnh sửa để mình tham khảo được chứ, cảm ơn bạn nhiều!
    gửi cho mình theo địa chỉ congdt123@gmail.com

Mình đã tham khảo chương trình của bạn rùi!
    Khá công phu nhưng giao diện không được đẹp! Giao diện nhìn không rõ
    Không hấp dẫn người sử dụng
    Với lại code của bạn chưa thật tối ưu
    Chương trình chạy còn bị lỗi!
    Trên đây là ý kiến của mình
    Chỉ là góp ý thôi! có j không phải đừng bùn nha!~
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Dưới đây là một ứng dụng quản lý nho nhỏ mình viết cho một trung tâm tin học!
    mình đã dịch sang file .mde rồi!
    Chỉ mang tính chất tham khảo thôi!
    Thích thì xem không thích thì thôi!
    Bạn phải đăng nhập bằng 1 trong 2 user sau đây:
    1. user:admin pass:admin
    2. user:kynguyen pass:123
    Lưu ý pass có phân biệt hoa thường đấy
    http://www.mediafire.com/download.php?zxe3onf3fyw
    CHương trình trên còn chưa phân quyền được!
    Mình đã hỏi trên diễn đàn nhưng không ai hướng dẫn hết
    Nếu biết mong các bạn hướng dẫn giúp
    thanks

Cam on ban nhiu!
    Mình mới viết ,mục đích là để làm việc thui,còn học hỏi anh em nhìu. mình xem qua của cậu,viết cũng đc đấy,nhưng ko có code cho anh em cùng học tập nhỉ,bài của mình là kết quả mình vào diễn đàn học hỏi anh em,thu nhặt những thủ thuật của anh em và các kinh nghiệm cùng share những gì chưa biết.
    Nhưng nếu mà những ai chưa hay mới tập làm thì bài của mình cũng có nhiều cái có thể học hỏi. Chân thành cảm ơn. Hì

Pồ thông cảm! Mình cũng muốn share code cho các bạn lắm!nhưng đây là mình làm cho người ta!
    Nếu các pồ có thắc mắc gì về chương trình hay bất kỳ phần nào cũng được! mình xin sẵn sàng hướng dẫn và cung cấp source cho mấy bồ!
    Mình cũng chủ yếu là học tập theo các đàn anh đàn chị trên diễn đàn thôi!
    Bản thân mình không phải là dân kế toán! nhưng yêu thích lập trình access và vb nên đăng ký thành viên trên diễn đàn để dễ dàng trao đổi kinh nghiệm ấy mà!
    Hiện nay mình thấy ít người đam mê dùng access để viết chương trình, đa phần là dùng các phần mềm hiện đại như C#,VB.NEt.... nên dường như Access có phần lép vế!
    Hy vọng còn nhiều người đam mê lập trình Access như trên diễn đàn này!
    Rất vui vì làm wen với các bạn!

Trần Đăng có phải đang quảng cáo chương trình cuả mình không vậy? Share chương trình cho mọi người nhưng không cho xem code thì mọi người học hỏi được cái gì vậy.
    Ngay cả khi bạn đang có chương trình mà không muốn share cho mọi người thì mình nghĩ mấy ai có nhiệt tình để hướng dẫn những vấn đề bạn muốn hỏi vì họ phải mất công viết từ đầu mà.
    Còn chuyện phân quyền thì đơn giản. Thêm 1 trường quyen vao trong tbluser của bạn.
    Mỗi khi kiểm tra user thì kiểm tra quyền luôn. Bên cạnh đó có 1 bảng thuộc tính của các form, control tương ứng với các quyền ....

ah. Phân quyền nghĩa là làm cách nào để chỉ mình admin vào sửa code đc phải ko? hình như mình cũng có làm đó,bạn thử dùng xem? Có phải là khoá shift hoặc đặt Pass chỉ dành cho admin mới mở đc? hehe,mình chưa biết kiểu phân quyền nào Pro hơn nhưng cái của mình thì có thể khoá Shift ,đặt Pass VBA,dịch sang mde ? còn gì nữa ko nhỉ?

Mong bạn cùng chia sẻ code và các sáng tạo của mình cho anh em cùng học hỏi. Nếu bạn cần những thứ mình nêu ở trên mình sẽ chỉ code cho bạn ở đây lun.

Trích dẫn Gửi bởi vuthuanbkvn
    ah. Phân quyền nghĩa là làm cách nào để chỉ mình admin vào sửa code đc phải ko? hình như mình cũng có làm đó,bạn thử dùng xem? Có phải là khoá shift hoặc đặt Pass chỉ dành cho admin mới mở đc? hehe,mình chưa biết kiểu phân quyền nào Pro hơn nhưng cái của mình thì có thể khoá Shift ,đặt Pass VBA,dịch sang mde ? còn gì nữa ko nhỉ?

Mong bạn cùng chia sẻ code và các sáng tạo của mình cho anh em cùng học hỏi. Nếu bạn cần những thứ mình nêu ở trên mình sẽ chỉ code cho bạn ở đây lun.
    Cái này không gọi là phân quyền mà chỉ là 1 phần trong bảo mật thôi.
    Phân quyền là cho phép mỗi người với 1 chức trách khác nhau truy cập tới những vùng dữ liệu khác nhau của chương trình.
    Nhân viên tiền mặt chỉ biết về tiền mặt
    Nhân viên ngân hàng chỉ xem về vấn đề ngân hàng
    Lãnh đạo phòng có thể xem cả 2 vấn đề trên
    Admin có thể thêm bớt các danh mục
    ....
    Ứng với mỗi user khi login vào chương trình nó sẽ kiểm tra quyền của user và tạo 1 menu hoặc giao diện tương ứng với người dùng đó.

Cảm ơn vuthuanbkvn nhưng nhưng cái khoá shift hay đặt pass dịch file sang mde mình làm được!Tất cả chúng không phải là phân quyền đâu mà là một phần trong bảo mật thôi! Nhưng cũng không tối ưu lắm đâu!
    Mình xin đính chính lại việc mình post lên mà không share code không phải là để quảng cáo!
    Mình cũng đã viết phía trên là nếu bạn thắc mắc phần j trong chương trình thì mình sẵn sàng hướng dẫn và share code mà! Mục đích của mình chủ yếu là góp ý và hy vọng từ chương trình của mình các bạn có thể viết những chương trình hay hơn bằng cách tự tìm hiều và mày mò, chứ nếu đã có code sẵn rồi thì các bạn có chịu khó tìm tòi không! Ở đây không phải là mình quơ đũa cả nắm đâu nha! Một chương trình bạn tự viết sẽ có ý nghĩa nhiều hơn chứ! Nếu khó khăn thì cứ post lên anh em sẽ sẳn sàng jup đỡ!
    Mình cũng cảm ơn sự góp ý của behattieu! nếu làm như bạn nói thì không khó! nhưng làm cho thanh menu sáng mờ tuỳ theo quyền hạn của từng user thì mình po tay!
    Chỉ là hướng dẫn cách làm enable cho thanh menu thôi! chứ đâu cần sửa hết chương trình đâu mà phải viết từ đầu chứ!
    Mình chỉ cần các bạn hướng dẫn thôi chứ không bắt các bạn viết lại jum mình đâu! Bạn nào biết thì hướng dẫn,mình rất cảm ơn

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối