Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28

Em cần sự trợ giúp về Bảng cân đối tài khoản kế toán

Trong file http://www.4shared.com/file/aVpQblrR/HTTK.html

em có:
    + tblDK - Số dư uàu kỳ
    + tblSKTCT - Sổ kế toán chi tiết
    + tblTK_I đến tblTK_V là hệ thống tài khoản từ cấp 1 nến cấp 5.

Mong được anh, chị giúp làm cho ông bạn Bảng cân đối tài khoản kế toán (RepTK_V) kia giải quyết được lỗi khi một tài khoản nào đó dù chỉ có Số dư đầu kỳ hay Phát sinh trong kỳ (dù rằng ko có Số dư đầu kỳ) vẫn có mặt trong Bảng cân đối tài khoản kế toán ( ReTK_V).

Ý em là, Một tài khoản nào đó trong Bảng cân đối tài khoản kế toán của em chỉ cần có 1 trong 2 điều kiện:
    1. Có số dư đầu kỳ
    2. Có phát sinh trong kỳ (dù rằng trobg tblDK - Số dư đầu kỳ, không có tài khoản đó)

Thì vẫn có mặt trong Bảng cân đối tài khoản kế toán

Em không tài nào giải quyết được việc làm trên, em mong được anh/chị giúp em giải quyết việc này.

Em cảm ơn nhiều ạ !

Ðề: Em cần sự trợ giúp về Bảng cân đối tài khoản kế toán

Trích dẫn Gửi bởi dtngoc
    Trong file http://www.4shared.com/file/aVpQblrR/HTTK.html

em có:
    + tblDK - Số dư uàu kỳ
    + tblSKTCT - Sổ kế toán chi tiết
    + tblTK_I đến tblTK_V là hệ thống tài khoản từ cấp 1 nến cấp 5.

Mong được anh, chị giúp làm cho ông bạn Bảng cân đối tài khoản kế toán (RepTK_V) kia giải quyết được lỗi khi một tài khoản nào đó dù chỉ có Số dư đầu kỳ hay Phát sinh trong kỳ (dù rằng ko có Số dư đầu kỳ) vẫn có mặt trong Bảng cân đối tài khoản kế toán ( ReTK_V).

Ý em là, Một tài khoản nào đó trong Bảng cân đối tài khoản kế toán của em chỉ cần có 1 trong 2 điều kiện:
    1. Có số dư đầu kỳ
    2. Có phát sinh trong kỳ (dù rằng trobg tblDK - Số dư đầu kỳ, không có tài khoản đó)

Thì vẫn có mặt trong Bảng cân đối tài khoản kế toán

Em không tài nào giải quyết được việc làm trên, em mong được anh/chị giúp em giải quyết việc này.

Em cảm ơn nhiều ạ !
    Chỉ hướng thôi nhé, code tự suy ra (đây là cách không phức tạp lắm, chủ yếu có một chút xíu kinh nghiệm về query hoặc sql là được):

Bước 1: Làm cho cái table có các cột y chang cái bảng cân đối tài khoản
    Nếu có rồi thì mỗi lần làm báo cáo thì xóa dữ liệu cũ trong bảng đi (dùng query DELETE). Đặt là tblCDTK

Bước 2: Insert tất cả các tài khoản có trong tblDK kể có số dư của tài khoản vào trong tblCDTK (Query Insert)

Bước 3: Update tất cả các tài khoản có trong tblSKTCT và đã có trong tblCDTK vào trong tblCDTK (Query Insert)

Bước 4: Insert tất cả các tài khoản có trong tblSKTCT mà hiện tại chưa có trong tblCDTK vào trong tblCDTK (Query Insert)

Bước 5: Update để tính toán ra số dư cuối kỳ cho tblCDTK.

Ý tưởng của anh rất hay, tối nay em sẽ thực hiện luân.

Lúc đầu nghe anh nói code là đã sợ rồi nhưng đọc hết thì em có thế (có thể thôi đây nhé) em làm được, vì MS Access đã làm cho em hết rồi mà giờ em chỉ ngồi đấm chuột thôi.

Lời đầu em ơn anh rất nhiều!

Báo cáo anh Phatnq2002 và toàn thể diễn đàn.

Theo gợi ý của anh phatnq2002 em đã giải quyết được khúc mắc đó.

Em cảm ơn anh và diễn đàn rất nhiều.

Giờ em có thêm câu hỏi nữa, mong anh và diễn đàn hỗ trợ.
    Khi em chạy các Query (DELETE, Insert hay Append) thì xuất hiện các thông báo bằng tiếng Anh, giờ em muốn đổ thành tiếng Việt mình có được không ah?
    Trong trường hợp ta làm được điều đó thì cho em xin cách làm hay code VBA (cái nào em cũng hiểu và làm được, nếu mà có cả 2 cách thì tốt quá).
    Một lần nữa em cảm ơn anh phatnq2002 và toàn thể diễn đàn !

Trích dẫn Gửi bởi dtngoc
    Báo cáo anh Phatnq2002 và toàn thể diễn đàn.

Theo gợi ý của anh phatnq2002 em đã giải quyết được khúc mắc đó.

Em cảm ơn anh và diễn đàn rất nhiều.

Giờ em có thêm câu hỏi nữa, mong anh và diễn đàn hỗ trợ.
    Khi em chạy các Query (DELETE, Insert hay Append) thì xuất hiện các thông báo bằng tiếng Anh, giờ em muốn đổ thành tiếng Việt mình có được không ah?
    Trong trường hợp ta làm được điều đó thì cho em xin cách làm hay code VBA (cái nào em cũng hiểu và làm được, nếu mà có cả 2 cách thì tốt quá).
    Một lần nữa em cảm ơn anh phatnq2002 và toàn thể diễn đàn !
    Muốn tắt mấy cái thông báo tiếng Anh đó khi chạy INSERT, UPDATE, DELETE query thì nhét nó vào trong code:

DoCmd.SetWarnings False
    CurrentDB.Execute "Chuỗi sql của query insert, update hoặc delete"
    ....
    DoCmd.SetWarnings True

Trích dẫn Gửi bởi phatnq2002
    Muốn tắt mấy cái thông báo tiếng Anh đó khi chạy INSERT, UPDATE, DELETE query thì nhét nó vào trong code:

DoCmd.SetWarnings False
    CurrentDB.Execute "Chuỗi sql của query insert, update hoặc delete"
    ....
    DoCmd.SetWarnings True
    Sáng nay em đọc bài viết của bạn dtngoc và đã làm theo hướng dẫn của anh phatnq2002, công việc đã thành công nhưng mắc một lỗi là thông báo là tiếng Anh.

Nhưng anh phatnq2002 hướng dẫn chung chung quá, em không hiểu.

Anh hướng dẫn rõ hơn tý, anh nhé

Cảm ơn anh !

Trích dẫn Gửi bởi tienduyet
    Sáng nay em đọc bài viết của bạn dtngoc và đã làm theo hướng dẫn của anh phatnq2002, công việc đã thành công nhưng mắc một lỗi là thông báo là tiếng Anh.

Nhưng anh phatnq2002 hướng dẫn chung chung quá, em không hiểu.

Anh hướng dẫn rõ hơn tý, anh nhé

Cảm ơn anh !
    Chung chung là sao, và chung chung chỗ nào? Như thế theo tôi là kỹ rồi mà? :xinloinhe:

Trích dẫn Gửi bởi phatnq2002
    Chung chung là sao, và chung chung chỗ nào? Như thế theo tôi là kỹ rồi mà? :xinloinhe:
    He he .....
    Bác là pro bác nhìn nó kỹ, còn bạn kia thì thấy chung chung.
    @Bạn tienduyet

Cái bác Phật hướng dẫn bạn là áp dụng để gọi thực thi query trong Code.
    Trước khi gọi hàm thực thi thì dùng DoCmd.SetWarnings False để báo cho Access biết rằng: Mày đừng hiển thị thông báo linh tinh nhé.

Sau khi thực thi xong thì gọi DoCmd.SetWarnings True để trả lại hiện trạng cũ rích :xinloinhe:

Trích dẫn Gửi bởi chip2006
    He he .....
    Bác là pro bác nhìn nó kỹ, còn bạn kia thì thấy chung chung.
    @Bạn tienduyet

Cái bác Phật hướng dẫn bạn là áp dụng để gọi thực thi query trong Code.
    Trước khi gọi hàm thực thi thì dùng DoCmd.SetWarnings False để báo cho Access biết rằng: Mày đừng hiển thị thông báo linh tinh nhé.

Sau khi thực thi xong thì gọi DoCmd.SetWarnings True để trả lại hiện trạng cũ rích :xinloinhe:
    Cảm ơn anh, ánh nói thế là em hiểu rồi và đã làm được.

Nhưng trước hết em cảm ơn anh Phatnq2002, chúc anh ngày nghỉ cuối tuần vui vẻ và giảm được nhiều kg,hiiiii

Thực ra nếu chúng ta làm như trên mới chỉ giải quyết tạo ra được 1 bảng cân đối tài khoản cơ sở (tôi tạm gọi là cơ sở). Trong thực tế để ra được bảng cân đối tài khoản còn nhiều vấn đề lắm. VD các tài khoản lưỡng tính (131, 331,...) thì số dư đầu kỳ và số dư cuối kỳ sẽ có cả số dư bên nợ và có. Để xác định được số dư này, ta không chỉ dựa vào mã TK mà còn phải dựa vào mã đối tượng nữa.

Làm một phần mềm kế toán hoàn chỉnh quả là nan giải, cần phải có sức mạnh tập thể.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối