Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Không muốn cho người khác vào được máy của mình.

Cả nhà cho em hỏi chút, cái máy tính ở nhà em đó, em đã khoá pass ngoài màn hình destop mà ở nhà đứa em nó cũng vào được, em cũng chẳng biết là nó vào bằng cách nào nữa, em thì không biết đặt pass ở doss hay là cài đặt pass dành cho admin gì hết, có ai biết chỉ em cách khoá pass làm sao để người khác khỏi vào được máy tính của mình thì chỉ giúp em với, chứ không để này suốt ngày máy bị dính virut hok àh, thanks cả nhà.

Ðề: Không muốn cho người khác vào được máy của mình.

Trích dẫn Gửi bởi myle
    Cả nhà cho em hỏi chút, cái máy tính ở nhà em đó, em đã khoá pass ngoài màn hình destop mà ở nhà đứa em nó cũng vào được, em cũng chẳng biết là nó vào bằng cách nào nữa, em thì không biết đặt pass ở doss hay là cài đặt pass dành cho admin gì hết, có ai biết chỉ em cách khoá pass làm sao để người khác khỏi vào được máy tính của mình thì chỉ giúp em với, chứ không để này suốt ngày máy bị dính virut hok àh, thanks cả nhà.
    Có khi nào do pass của em dễ đóan qua hay không?:sowa:

Trích dẫn Gửi bởi tiger2774
    Có khi nào do pass của em dễ đóan qua hay không?:sowa:
    Không anh àh, hình như em nhấn 2 nút nào ở trên bàn phím là nó vào được nhưng nó không vào trang chính của em mà nó vào ở đâu đó, em cũng hok rõ vấn đề này lắm nữa, vào đó thì nó chỉ lên được web thôi, chứ hok vào được dữ liệu của em nhưng cuối cùng máy em lại bị dính virut.

Trích dẫn Gửi bởi myle
    Khóa tích cực nhất là khóa password trong CMOS. Khóa theo cách này thì khi mở máy, nó hỏi password rồi. Tuy nhiên nếu chú nào mở máy ra, tháo pin CMOS hoặc zoom diết một tí thì ... password trở thành vô hiệu.

Thứ đến là không tạo tài khoản khác trên Windows ngoài tài khoản của mình. Nhưng mà kẻ gian chơi cái tình đưa đĩa chứa chương trình reset password thì cũng toi.

Nói tóm lại, khóa thì chỉ khóa người ngay, không khóa được kẻ gian. Muốn an toàn thì:
    1. Máy đi theo người.
    2. Bỏ máy vào tủ khóa lại, cầm chìa theo.
    3. Ăn cùng máy, ngủ cùng máy.

---------------------

Cài password cho admin trong Windows thì không khó, bạn cứ CTRL-ALT-DELETE, sau đó chọn Change password. Nhập password cũ, nếu không có password thì để tor61ng, sau đó gõ lại hai lần y chang nhau cho password mới. OK là xong.

Cài password trong CMOS thì hơi rườm rà với lại tùy theo loại BIOS mà có một số thao tác khác nhau.

Trích dẫn Gửi bởi phatnq2002
    Khóa tích cực nhất là khóa password trong CMOS. Khóa theo cách này thì khi mở máy, nó hỏi password rồi. Tuy nhiên nếu chú nào mở máy ra, tháo pin CMOS hoặc zoom diết một tí thì ... password trở thành vô hiệu.

Thứ đến là không tạo tài khoản khác trên Windows ngoài tài khoản của mình. Nhưng mà kẻ gian chơi cái tình đưa đĩa chứa chương trình reset password thì cũng toi.

Nói tóm lại, khóa thì chỉ khóa người ngay, không khóa được kẻ gian. Muốn an toàn thì:
    1. Máy đi theo người.
    2. Bỏ máy vào tủ khóa lại, cầm chìa theo.
    3. Ăn cùng máy, ngủ cùng máy.

---------------------
    Cài password cho admin trong Windows thì không khó, bạn cứ CTRL-ALT-DELETE, sau đó chọn Change password. Nhập password cũ, nếu không có password thì để tor61ng, sau đó gõ lại hai lần y chang nhau cho password mới. OK là xong.

Cài password trong CMOS thì hơi rườm rà với lại tùy theo loại BIOS mà có một số thao tác khác nhau.
    Cái cục sắt như thế mà bác bảo em là máy đi theo người chắc em chịu thua luôn, một lần đưa máy đi cài lại win mà cũng mệt mỏi rồi đó bác àh,cài pass cho admin là lúc mình mới khởi động máy chưa vào win đó àh bác :hi:

Trích dẫn Gửi bởi myle
    Cái cục sắt như thế mà bác bảo em là máy đi theo người chắc em chịu thua luôn, một lần đưa máy đi cài lại win mà cũng mệt mỏi rồi đó bác àh,cài pass cho admin là lúc mình mới khởi động máy chưa vào win đó àh bác :hi:
    Nếu không có gì khác thì khi cài Windows, Windows sẽ yêu cầu một tài khoản admin thường có sẵn tên là Administrator, mình có thể đổi thành tên khác và password cho admin này.

Như vậy, sau khi cài Windows thành công, để đăng nhập máy tính, bạn sẽ xài tài khoản này, đây là tài khoản cao nhất của máy. Khi khởi động vào Windows, nó sẽ yêu cầu bạn đăng nhập theo tài khoản này.

Tùy theo tình hình, bạn có thể tạo thêm một vài tài khoản khác để cho phép người khác sử dụng chung máy. Bạn có thể tạo user với quyền hạn hạn chế hoặc cũng có quyền admin như bạn.

Nếu bạn chỉ có một tài khoản duy nhất và là tài khoản admin thì bạn nên định mật khẩu cho tài khoản. Đồng thời không tạo thêm bất kỳ tài khoản nào khác.

Nếu cần, bạn cũng khóa luôn tài khoản Guest tạo sẵn: Nhắp phải vào My Computer, chọn Manager. Nhắp vào Local Users and Groups, chọn Users. Bên phải nhắp kép vào Guest, chọn Account is disable. OK.

Bây giờ lại có thêm phần bảo mật nữa à, vui nhỉ.
    Nói chung đúng như bác phat nói các chương trình hiện tại đa phần là khoá người ít rành về máy tính chứ sao khoá được mấy người suốt ngày tìm cách phá mật khẩu.
    1.Cmos thì tháo pin
    2.Pass Window thì giờ có đĩa đánh tung cả mật khẩu rồi.
    Nếu muốn cao hơn thì phải dùng VB viết 1 chương trình khoá các phím ALT,Ctrl, Del (cái này trên mạng có bài viết rồi đấy) rồi mỗi lần khởi động thì cho nó chạy khởi động ngay ban đầu. Về cơ chế thì cái này tốt nhưng mình chưa kiểm tra ở chế độ Safe mode nó có load được chương trình không. Nếu load được thì hoàn toàn yên tâm .
    Tuy nhiên cho dù cái này không cho người dùng vào win nhưng họ vẫn có thể xâm nhâp vào data ở chế độ DOS

Myle đã đặt pass mà đứa em vẫn vào được.
    Chứng tỏ em Myle xài máy rành hơn Myle.

Người giỏi hơn kiểm soát, cấm không cho người kém hơn xài máy chứ làm sao ngược lại được?

Nếu kém tin học hơn em mình thì hãy áp dụng biện pháp hành chánh.
    Không rành mà vọc máy thì coi chừng hư máy luôn à.

Trích dẫn Gửi bởi myle
    Đâu bạn thử change password cho admin lại xem.

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Myle đã đặt pass mà đứa em vẫn vào được.
    Chứng tỏ em Myle xài máy rành hơn Myle.

Người giỏi hơn kiểm soát, cấm không cho người kém hơn xài máy chứ làm sao ngược lại được?

Nếu kém tin học hơn em mình thì hãy áp dụng biện pháp hành chánh.
    Không rành mà vọc máy thì coi chừng hư máy luôn à.
    hehe, máy ai thì người đó có quyền kiểm soát chứ bác mướn, em cũng bái phục nó đó, chỉ giỏi tìm cách phá hoại thui bác mướn àh,:hawaii:
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi congtonsach8
    Đâu bạn thử change password cho admin lại xem.
    Mình chỉ biết khóa pass ở win thôi, chứ admin mình hem bít khóa đó, với lại làm theo bác phật bấm Ctr + Alt + Delete mà vẫn hok vào được.:loaloa:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối