Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Ðề: Áp dụng hồi tố trên phần mềm kế toán?

Bạn xài phần mềm gì? sao mà số dư đầu kỳ mà sửa không được.
    Nếu như sửa số dư đầu kỳ mà không dc thì phần mềm đó pó tay.com
    Chúc vui vẻ

Không sửa số dư đầu năm mà bạn phải lập BCTC sau điều chỉnh.
    Như vậy bạn sẽ phải hạch toán và khoá sổ năm trước thêm 1 lần nữa.
    Hạch toán các bút toán điều chỉnh vào sổ năm trước.
    Kể cả làm bằng tay thì công đoạn cũng y thế thôi.

Trích dẫn Gửi bởi truongpvsoft
    Bạn xài phần mềm gì? sao mà số dư đầu kỳ mà sửa không được.
    Nếu như sửa số dư đầu kỳ mà không dc thì phần mềm đó pó tay.com
    Chúc vui vẻ
    Ở đây mình bảo là sửa số dư đầu năm của các năm tiếp theo chứ ko phải là sửa số dư lúc bắt đầu cập nhật.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Không sửa số dư đầu năm mà bạn phải lập BCTC sau điều chỉnh.
    Như vậy bạn sẽ phải hạch toán và khoá sổ năm trước thêm 1 lần nữa.
    Hạch toán các bút toán điều chỉnh vào sổ năm trước.
    Kể cả làm bằng tay thì công đoạn cũng y thế thôi.
    Nếu như vậy thì báo cáo tài chính của năm trước (tức là năm có sai sót) bị sửa rồi còn gì? việc áp dụng hồi tố là vẫn để nguyên báo cáo tài chính của năm có sai sót, chỉ sửa số dư đầu năm trên báo cáo tài chính năm nay thôi chứ? ko biết có phải vậy ko các bác?

Trích dẫn Gửi bởi thanthai
    Nếu như vậy thì báo cáo tài chính của năm trước (tức là năm có sai sót) bị sửa rồi còn gì? việc áp dụng hồi tố là vẫn để nguyên báo cáo tài chính của năm có sai sót, chỉ sửa số dư đầu năm trên báo cáo tài chính năm nay thôi chứ? ko biết có phải vậy ko các bác?
    Chỗ màu đỏ: Hỏi ngược lại: Điều chỉnh phi hồi tố thì BCTC năm sai sót có sửa không? ---- Hồi tố hay phi hồi tố nghĩa là gì ---
    Chỗ màu xanh: Ai mà hiểu được khi mà số cuối năm trước (trên BCTC năm trước) lại không khớp với số đầu năm nay (trên BCTC năm nay)?
    Phải có tờ giấy nào đó chứng minh cho cái sự lệch nhau ấy.
    Và tính toán cụ thể luôn cho người ta dễ kiểm tra (xem số đầu năm nay mình mang qua có đúng không, hay là mình giả bộ cộng nhầm...).
    (Cái chữ "AI": có thể là cổ đông ...)

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Chỗ màu đỏ: Hỏi ngược lại: Điều chỉnh phi hồi tố thì BCTC năm sai sót có sửa không? ---- Hồi tố hay phi hồi tố nghĩa là gì ---
    Chỗ màu xanh: Ai mà hiểu được khi mà số cuối năm trước (trên BCTC năm trước) lại không khớp với số đầu năm nay (trên BCTC năm nay)?
    Phải có tờ giấy nào đó chứng minh cho cái sự lệch nhau ấy.
    Và tính toán cụ thể luôn cho người ta dễ kiểm tra (xem số đầu năm nay mình mang qua có đúng không, hay là mình giả bộ cộng nhầm...).
    (Cái chữ "AI": có thể là cổ đông ...)
    Theo tôi thì dù áp dụng phi hồi tố hay áp dụng hồi tố, Báo cáo tài chính của năm sai sót đã phát hành rồi phải để nguyên ko sửa chữa gì hết.

Đối với việc áp dụng phi hồi tố sửa chữa trực tiếp trên sổ sách của năm nay, số liệu của năm trước (năm sảy ra sai sót) để nguyên.

Còn việc áp dụng hồi tố thì chỉ sửa chữa số đầu năm của báo cáo tài chính năm nay.

Việc áp dụng hồi tố hay phi hồi tố phải làm tất nhiên phải làm bảng giải trình nêu rõ nguyên nhân của sự sai sót, và các ảnh hưởng của nó đến các chỉ tiêu trên báo cáo tài chính.

Các bác tham khảo thử đoạn này xem thế nào

Trích dẫn Gửi bởi VAS 29
    Áp dụng hồi tố
    11. Khi sự thay đổi chính sách kế toán được áp dụng hồi tố theo đoạn 10(a) hoặc 10(b) thì doanh nghiệp phải điều chỉnh số dư đầu kỳ các khoản mục bị ảnh hưởng đã được trình bày trong phần vốn chủ sở hữu của kỳ sớm nhất và các số liệu so sánh cho mỗi kỳ trước cũng phải được trình bày như thể đã được áp dụng chính sách kế toán mới.

Vấn đề đến đây là hết ư? ko ai có ý kiến gì nừa à?